Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัย เรื่องออกแบบ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 QMR มือใหม่

QMR มือใหม่

Posted 10 June 2010 - 08:43 AM

ประสบการณ์น้อย ขอรบกวนหน่อยครับ
1. กรณีที่ ลูกค้าส่ง Drawing มาให้ แล้วเราผลิตตาม Drawing ของลูกค้าถือว่าเป็นการออกแบบหรือเปล่าครับ
2. กรณีที่ลูกค้าไม่มี Drawing แต่มี ตัวอย่างงานมาให้ แล้วเราเขียนแบบเองตามตัวอย่าง ถือว่าเป็นการออกแบบหรือเปล่าครับ
3. หากใช้แบบงานของลูกค้าผลิตเลย โดยที่ไม่ได้จัดทำ แบบงาน/หรือเอกสารสนับสนุน ในแต่ละขั้นตอน จะได้ใหมครับ

เช่น แบบงานที่ลูกค้าให้มาเป็นแบบสำเร็จ แต่ไม่ได้บอกกระบวนการผลิตในแต่ละขั้นตอน ในการสั่งงานผลิตเราบอกแค่ขั้นตอน
การผลิต เช่น 1.ตัด 2.กลึง 3. มิลลิ่ง 4. วายคัทย์ แต่ไม่มีแบบงานแต่ละขั้นตอน (มีแต่แบบงานสำเร็จของลูกค้า ..และไม่ได้จัดทำเอกสาร
สนับสนุนอย่างอื่น) จะได้หรือเปล่าครับ
หากไม่ได้พอมีทางออกแนะนำใหมครับ
เพราะ 1. เรารับผลิตงานตามที่ลูกค้าสั่ง ในแต่ละรายการที่สั่งก็จำนวนไม่มาก และส่วนใหญ่สั่งครั้งเดียวแล้วไม่ได้สั่งงานตัวเดิมซ้ำอีก
2. บริษัทเล็กๆ บุคลากรก็มีไม่มาก แต่อยากทำระบบ ISO 9001 ก็อยากทำเอกสารเท่าที่จำเป้นจริงๆ ก่อน

...........รบกวนด้วยครับ.... บริษัทฯ เล็กๆแต่มีความมุ่งมั่นจะจัดทำระบบเพื่ออนาคตครับ ...... ขอบคุณครับ...

#2 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 10 June 2010 - 09:19 AM

QUOTE(QMR มือใหม่ @ Jun 10 2010, 08:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ประสบการณ์น้อย ขอรบกวนหน่อยครับ
1. กรณีที่ ลูกค้าส่ง Drawing มาให้ แล้วเราผลิตตาม Drawing ของลูกค้าถือว่าเป็นการออกแบบหรือเปล่าครับ

2. กรณีที่ลูกค้าไม่มี Drawing แต่มี ตัวอย่างงานมาให้ แล้วเราเขียนแบบเองตามตัวอย่าง ถือว่าเป็นการออกแบบหรือเปล่าครับ

3. หากใช้แบบงานของลูกค้าผลิตเลย โดยที่ไม่ได้จัดทำ แบบงาน/หรือเอกสารสนับสนุน ในแต่ละขั้นตอน จะได้ใหมครับ

เช่น แบบงานที่ลูกค้าให้มาเป็นแบบสำเร็จ แต่ไม่ได้บอกกระบวนการผลิตในแต่ละขั้นตอน ในการสั่งงานผลิตเราบอกแค่ขั้นตอน
การผลิต เช่น 1.ตัด 2.กลึง 3. มิลลิ่ง 4. วายคัทย์ แต่ไม่มีแบบงานแต่ละขั้นตอน (มีแต่แบบงานสำเร็จของลูกค้า ..และไม่ได้จัดทำเอกสาร
สนับสนุนอย่างอื่น) จะได้หรือเปล่าครับ
หากไม่ได้พอมีทางออกแนะนำใหมครับ
เพราะ 1. เรารับผลิตงานตามที่ลูกค้าสั่ง ในแต่ละรายการที่สั่งก็จำนวนไม่มาก และส่วนใหญ่สั่งครั้งเดียวแล้วไม่ได้สั่งงานตัวเดิมซ้ำอีก
2. บริษัทเล็กๆ บุคลากรก็มีไม่มาก แต่อยากทำระบบ ISO 9001 ก็อยากทำเอกสารเท่าที่จำเป้นจริงๆ ก่อน

...........รบกวนด้วยครับ.... บริษัทฯ เล็กๆแต่มีความมุ่งมั่นจะจัดทำระบบเพื่ออนาคตครับ ...... ขอบคุณครับ...

1. ไม่เป็นครับ
2. เป็นการออกแบบครับ ข้อมูลที่จะนำไปผลิตได้ คุณต้องมาออกแบบอีกครั้ง
3. ใช้แบบของลูกค้าผลิตเลยได้ครับ เพียงแต่คุณต้องนำแบบไปควบคุม เป็นเอกสารในระบบ ที่เรียกว่าเอกสารจากภายนอก

ที่ถามว่าเอกสารสนับสนุนในแต่ละขั้นตอนนั้น ถ้าหมายถึงแบบ ถ้าของลูกค้าชัดเจนแล้ว ก็อาจไม่ต้องมีแบบอีก

แต่เอกสารอื่นๆ ยังไงก็ควรต้องมี (จำเป็นหรือไม่ขึ้นกับว่าเป็นกระบวนการอะไร) เช่น แผนคุณภาพ, Work instruction รวมถึงเอกสารที่ระบุเกณฑ์ และวิธีการอื่นๆ เกี่ยวกับการควบคุมการปฏฺบัติงาน เช่นขั้นตอนหรือมาตรฐานการกลึง, การตัด, การมิลลิ่ง เป็นต้น

สรุปก็คือ แบบ สเปคต่างๆ ใช้ตามของลูกค้า เรามากำหนดลำดับขั้นตอนการทำงานให้ (อาจกำหนดไว้ในใบสั่งผลิต) ส่วนเมื่องานไปเข้าทำที่กระบวนการไหน เกณฑ์ในการควบคุมก็จะถูกระบุไว้ในมาตรฐานการทำงาน หรือ Work instruction ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง เป็นต้น บางทีอาจมีเอกสารจากภายนอก พวกคู่มือเครื่องจักร ที่เราอาจดูเรื่องการ set up ต่างๆ ในนั้นเลย ไม่ต้องออกใหม่ (แต่คู่มือพวกนี้มักเป็นภาษาอังกฤษ)

การตรวจสอบคุณภาพ ก็อาจวางระบบไว้ตรวจสอบชิ้นแรก และสุ่มตรวจสอบเป็นระยๆ จนหมด หรือถ้า job เล็กๆ ก็ตรวจทีเดียวตอนจบงาน จะ 100% หรือสุ่มก็แล้วแต่ปริมาณครับ

การผลิต, การตรวจสอบ ทำบันทึกไว้ด้วยนะครับ รวมถึงการบันทึกเกี่ยวกับของเสีย

องค์กรเล็กๆ ไม่ซับซ้อน ก็ทำระบบให้มันง่ายๆ เข้าไว้ครับ

#3 QMR มือใหม่

QMR มือใหม่

Posted 10 June 2010 - 11:02 AM

ขอบคุณมากครับ..อาจารย์ใหญ่อุตส่าตอบเองเลย.. หากไม่มี Web นี้ผมคงไม่รู้จะทำอย่างไร สมาชิกทุกท่านมีน้ำใจมากครับ
กับองค์กรเล็กที่จำกัดเรื่องงบประมาณในการจัดทำระบบ ไม่ทำระบบก็ไม่ได้..บริษัทฯต้องเติบโตขึ้นต้องมีเครื่องมือมาใช้ในการบริหารงาน
ยังไงก็ฝากพี่น้องสมาชิกด้วยครับ..อาจมีปัญหามารบกวนเรื่อยๆ อยู่ระหว่างการที่จะเริ่มจัดทำระบบครับ...เริ่มจากศูนย์เลยครับ
จริงๆแล้ว..ผมจะไปเริ่มทำระบบในที่ทำงานใหม่ โดยเริ่มงานในวันที่ 17 มิ.ย. นี้ แต่ผมก็เข้าไปดูงานที่บริษัทใหม่ มาแล้วบ้าง (เจ้าของบริษัทฯเป็นเพื่อนกัน) มาชวนไปทำงานด้วย ตอนนี้ผมก็เลยเตรียมข้อมูลและจัดทำเอกสารฉบับร่าง ไว้ล่วงหน้าครับ
.... ผมแนบ Procedure เรื่องการควบคุมเอกสารและข้อมูล ฉบับร่างมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ...
ตอนนี้ก็กำลังร่าง เอกสารต่างๆ ไว้ สำหรับที่ทำงานที่ใหม่ เพราะที่จะไปทำไม่มีใครรู้ระบบเลยครับ... คิดว่าจะร่างเป็นแนวทางทิ้งไว้ แล้วค่อยไปจัดตั้ง
คณะกรรมการ ISO ปรับแก้เพิ่มเติมอีกที

ตัวไหนร่างได้เพิ่มเติมแล้วขออนุญาติ ส่งมาให้สมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับเพราะผมก็เป็นมือใหม... หัดทำระบบ

ขอบคุณครับ

#4 QMR มือใหม่

QMR มือใหม่

Posted 10 June 2010 - 11:26 AM

1. ขอคำแนะนำแผนการจัดทำระบบ ISO 9001 ที่แนบมาด้วยครับไม่รุ้ว่าขั้นตอนเหมาะสมหรือไม่

Attached Files

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users