Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอความช่วยเหลือครับ

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 serviceman

serviceman

Super Member

Posted 05 June 2010 - 11:10 AM

อยากได้ตัวอย่างแบบฟอร์มในเรื่องของการแก้ไขและป้องกัน ปัญหา ที่มีแนวโน้มว่าจะเกิด แต่ยังไม่เกิดครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ หลักและวิธีการทำครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

#2 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

• Power Members

Posted 05 June 2010 - 11:37 AM

QUOTE(serviceman @ Jun 5 2010, 11:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากได้ตัวอย่างแบบฟอร์มในเรื่องของการแก้ไขและป้องกัน ปัญหา ที่มีแนวโน้มว่าจะเกิด แต่ยังไม่เกิดครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ หลักและวิธีการทำครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

เป็นข้อกำหนด ที่ 8.5.2 Corrective Action การปฏิบัติการเชิงแก้ไข และ 8.5.3 Preventive action การปฏิบัติการเชิงป้องกัน
อธิบายง่ายๆ เลยนะครับ แตกต่างกัน ตรงที่ Corrective action คือการแก้ไข ที่มุ่งขจัดสาเหตุของปัญหา เพื่อป้องกันการเกิดซ้ำของปัญหาเดิมด้วย สำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว เช่น เป้าหมายประจำเดือนไม่บรรลุ, หรือ NC ที่พบให้เชิงระบบจากการ Internal audit หรือ ลูกค้า Claim เน้น ปัญหาได้เกิดขึ้นแล้ว

แต่ Preventive action มุ้งเน้นในเชิงปัญหาที่ยังไม่ได้เกิดขึ้น แต่ อาจจะมีแนวโน้มที่จะเกิด แล้วเราเข้าไป Take action ก่อน (เน้นปัญหายังไม่เกิด แต่มีแนวโน้มที่จะเกิด) เช่น เป้าหมายของเลียประจำเดือนมีแนวโน้ม จากเส้นกราฟ สูงขึ้นต่อเนื่องกัน 3 เดือน ติต่อกัน แต่ ยังไม่เกิน เป้าหมาย แต่เรา ไปทำ Preventive action ก่อนที่จะเกิด ปัญหา, OFI observation ต่างๆ จาก Internal Audit เป็น ต้น
สำหรับ Form ที่ขอไว้ โปรด ส่ง e-mail มาที่ boonchanasak.k@trtc.co.th หรือ boonchanasak.inspire@gmail.com ครับ เดี๋ยวจัดให้ ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users