Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO 9001 กับ ISO TS16949

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

• Power Members

Posted 22 May 2010 - 05:40 PM

ถ้าเราเอาข้อกำหนด ของ ISO TS16949 Audit Supplier ทีึ่ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001 ได้ใหมครับ
ขอแถม Requirements ISO TS16949:2009 ภาษาไทยครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 May 2010 - 06:41 PM

ไอ้ได้น่ะมันได้ครับ แต่ภาษาที่คุยกันมันจะรู้เรื่องด้วยกันทั้งสองฝ่ายไหม อันนี้สิที่น่าเป็นห่วง
เจตนาเราคือต้องการพัฒนาเขาให้เริ่มเรียนรู้และประยุกต์ใช้ TS ใช่ไหม อันนี้เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่ยังไงก็ลองดูความพร้อมของเขาประกอบด้วยน่ะครับ
โดยเฉพาะ Supplier ที่ถืออำนาจมากกว่าเรา (ผู้ขายรายเดียว)
ค่อยๆบังคับเฉพาะ Parts หรือ Products ของเราไปก่อนก็ได้ เช่น
ขอให้เขาทำ Control Plan สำหรับผลิตภัณฑ์ของเรา
ขอให้เริ่มประยุกต์ใช้ Control Chart สำหรับจุด SC ของเรา หรือ ขอให้เขารวบรวมหลักฐานเป็น PPAP File ให้เรา อะไรประมาณนี้ไปก่อนครับ
ค่อยๆคลำแล้วแทงกันไปทีละนิดๆครับ

สรุปว่า ได้ครับ เขาจะได้เริ่มตื่นตัวตามไปด้วย แต่ลองใช้ภาษาที่เขาเข้าใจได้ง่ายด้วยน่ะครับ เพราะ Supplier ที่ได้ 9001 บางรายก็ไม่ได้ทำ Automotive Parts ก็มีน่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

• Power Members

Posted 24 May 2010 - 07:18 AM

QUOTE(นุกูล @ May 22 2010, 06:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไอ้ได้น่ะมันได้ครับ แต่ภาษาที่คุยกันมันจะรู้เรื่องด้วยกันทั้งสองฝ่ายไหม อันนี้สิที่น่าเป็นห่วง
เจตนาเราคือต้องการพัฒนาเขาให้เริ่มเรียนรู้และประยุกต์ใช้ TS ใช่ไหม อันนี้เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่ยังไงก็ลองดูความพร้อมของเขาประกอบด้วยน่ะครับ
โดยเฉพาะ Supplier ที่ถืออำนาจมากกว่าเรา (ผู้ขายรายเดียว)
ค่อยๆบังคับเฉพาะ Parts หรือ Products ของเราไปก่อนก็ได้ เช่น
ขอให้เขาทำ Control Plan สำหรับผลิตภัณฑ์ของเรา
ขอให้เริ่มประยุกต์ใช้ Control Chart สำหรับจุด SC ของเรา หรือ ขอให้เขารวบรวมหลักฐานเป็น PPAP File ให้เรา อะไรประมาณนี้ไปก่อนครับ
ค่อยๆคลำแล้วแทงกันไปทีละนิดๆครับ

สรุปว่า ได้ครับ เขาจะได้เริ่มตื่นตัวตามไปด้วย แต่ลองใช้ภาษาที่เขาเข้าใจได้ง่ายด้วยน่ะครับ เพราะ Supplier ที่ได้ 9001 บางรายก็ไม่ได้ทำ Automotive Parts ก็มีน่ะ

ขอบคุณครับ อ.นุกูล

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users