Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

PM เรื่อง การควบคุม Outsource

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 NATNTK

NATNTK

Posted 21 November 2008 - 11:31 AM

ขอถามผู้รู้หน่อยนะคะ พอดีที่บริษัทเริ่มที่จะมีการ outsource ในบางกิจกรรม เช่น การขนส่งสินค้า การจ้างบริษัท IT มาดูแลระบบ เป็นต้น แต่เรายังไม่เคยเขียน PM ในเรื่องดังกล่าวเลย ใครขอรบกวน ท่านใดที่มี PM ในเรื่องดังกล่าวอยู่แล้วบ้าง ช่วยส่งมาให้หน่อยนะคะ จะได้นำมาเป็น guideline ในการเขียน PM ใหม่ขึ้นมาค่ะ ขอความกรุณาส่งที่ nat_ra_vee@hotmail.com นะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 weeyut

weeyut

Posted 21 November 2008 - 01:07 PM

QUOTE(NATNTK @ Nov 21 2008, 11:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามผู้รู้หน่อยนะคะ พอดีที่บริษัทเริ่มที่จะมีการ outsource ในบางกิจกรรม เช่น การขนส่งสินค้า การจ้างบริษัท IT มาดูแลระบบ เป็นต้น แต่เรายังไม่เคยเขียน PM ในเรื่องดังกล่าวเลย ใครขอรบกวน ท่านใดที่มี PM ในเรื่องดังกล่าวอยู่แล้วบ้าง ช่วยส่งมาให้หน่อยนะคะ จะได้นำมาเป็น guideline ในการเขียน PM ใหม่ขึ้นมาค่ะ ขอความกรุณาส่งที่ nat_ra_vee@hotmail.com นะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอด้วยคนครับ weeyut1103@gmail.com thankyou.gif

#3 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 November 2008 - 04:24 PM

ของเรามีแต่ outsource design ค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะปรับเอาไปใช้ได้ไหม ???

#4 NATNTK

NATNTK

Posted 22 November 2008 - 02:08 PM

ที่บริษัทฯขอยกเว้นข้อ 7.3 ค่ะ เลยไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ แต่ถ้าจะกรุณาส่งมาให้ดูเป็น guideline ก้อยินดีมากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

#5 kiwi

kiwi

Super Member

• Power Members

Posted 14 March 2009 - 04:37 PM

QUOTE(NATNTK @ Nov 22 2008, 02:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทฯขอยกเว้นข้อ 7.3 ค่ะ เลยไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ แต่ถ้าจะกรุณาส่งมาให้ดูเป็น guideline ก้อยินดีมากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอตัวอย่าง ด้วยคนค่ะ
sornthongk@sbp.co.th

#6 เมตตา

เมตตา

Posted 15 March 2009 - 01:19 PM

QUOTE(kiwi @ Mar 14 2009, 04:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอตัวอย่าง ด้วยคนค่ะ
sornthongk@sbp.co.th

#7 เมตตา

เมตตา

Posted 15 March 2009 - 01:31 PM

ถ้าเป็น Out source แล้ว รถขนส่งคงต้องให้ผู้รับจ้างช่วง PM รถเอง แต่เรามีหน้าที่ในการควบคุมให้ผู้รับจ้างช่วง PM รถของเขาอีกที โดยการตรวจสอบสภาพรถในระดับเบื้องต้น และขอดูรายการบำรุงรักษารถของเขาว่าได้ทำการกำหนดที่ควรจะเป็นคือ คู่มือของการใช้รถหรือไม่ (ข้อหลังนี้ถ้าทำได้ ให้ระบุไว้ในสัญญาจ้างเลยก็ได้ ) และสรุปผลให้เขาดูด้วยการประเมินและแจ้งข้อบกพร่องให้เขาทำการปรับปรุงตามความเหมาะส

สำหรับ IT ถ้าเป็นระบบ Hardware จำเป็นที่เราควรจะมีเจ้าหน้าที่ดูแลโดยตรงในการ PM เช่น การป้องกันระบบจากไวรัส การสำรองข้อมูล และการตรวจเช็คระบบ แต่ถ้าเป็น Software อาจจะทำการ PM โดยลองทดสอบระบบด้วยตัวอย่างเป็นระยะ ๆ ได้

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users