Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะเป็นต่อดีมั่ยเนี้ย

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 tapae

tapae

Posted 22 May 2010 - 04:14 PM

เหนื่อยครับเหนื่อยมากๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะยุ่งยากขนาดนี้
ตอนนี้งานไม่คืบหน้าเลย จะถอยแล้วครับ คิดว่ากลับไปเป็นวิศวกรอย่างเดิมจะดีกว่านะ
แต่ก็ได้พยายามทำบ้างแล้ว แต่ก็ยังหาทางไปต่อค่อนข้างลำบาก
วันนี้ลองเอา flow chart ที่ทำมาให้ช่วยพิจารณานะครับ
ta_pepa@hotmail.com

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 May 2010 - 08:29 PM

ติดตรงไหนก็เอามาคุยกันได้ครับ
เผื่อพี่ๆเพื่อนๆหรือน้องๆในนี้ เขาจะได้ช่วยได้บ้างครับ สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 22 May 2010 - 09:19 PM

ไม่นานมานี้
มีคน post ไว้ว่า

" ความรู้ทุกอย่างมันหาได้ ประสบการณ์มันสร้างได้ ถ้ามีความตั้งใจ ดังนั้น...ผมตัดสินใจแล้วว่าเพื่ออนาคตบนเส้นทางสายนี้(ซึ้งเป็นเส้นใหม่ก็ว่าได้)ผม
ต้องสู้ะ "

คงจำได้ว่าเป็นใคร

ประสบการณ์ คือ การที่ประสบ
ยังไม่ถึง ไปไม่กี่วัน ยอมแพ้ซะแล้ว
อย่างนี้จะสร้างประสบการณ์อย่างไร

คุณสมบัติ เรื่องการอดทน เป็นคุณสมบัติที่สำคัญของคนทำงานสำเร็จ
หากอยากยอมแพ้ ก็ตามใจ
ห้ามกันไม่ได้

ไม่ใช่เพราะสิ่งทีทำมันยากหรอก
เป็นเพราะเราไม่รู้วิธี
หากรู้วิธีก็ไม่ยาก

เหมือนซ่อมรถ หากซ่อมเป็น ก็ไม่ยาก

คุณได้รับมอบหมายมาทำระบบ ที่ไม่เคยทำ ไม่เคยรุ้

หากคุณกำลังจะซ่อมเครื่องยนต์ ทั้งที่คุณไม่รู้เครื่องยนต์กลไก ไม่มีเครื่องมือ ไม่มีประสบการณ์
แล้วคุณคิดว่า จะซ่อมเสร็๋จใหมครับ

ไม่ใช่ซ้ำเติม แค่อยากเห็นคนสำเร็จ
คนสำเร็จ เขาไม่ขี้บ่นหรอก
เขาเพียงปรับวิธีการ ปรับความคิด ได้เร็ว
ไม่มีใครรู้อะไรทุกอย่างหรอก

" คนบางคนทำอะไรมักสำเร็จ ขณะที่บางคนทำอะไรมักล้มเหลว"
ไม่ใช่เพราะเขารู้มากกว่า แต่เขามีวิธีจัดการกับปัญหาที่มอบหมายได้ดีกว่า
เขามักไม่เอาตัวเองไปเพิ่มปัญหาซ้ำ !!!

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 22 May 2010 - 09:34 PM

QUOTE(Old man @ May 22 2010, 09:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่นานมานี้
มีคน post ไว้ว่า

" ความรู้ทุกอย่างมันหาได้ ประสบการณ์มันสร้างได้ ถ้ามีความตั้งใจ ดังนั้น...ผมตัดสินใจแล้วว่าเพื่ออนาคตบนเส้นทางสายนี้(ซึ้งเป็นเส้นใหม่ก็ว่าได้)ผม
ต้องสู้ะ "

คงจำได้ว่าเป็นใคร

ประสบการณ์ คือ การที่ประสบ
ยังไม่ถึง ไปไม่กี่วัน ยอมแพ้ซะแล้ว
อย่างนี้จะสร้างประสบการณ์อย่างไร

คุณสมบัติ เรื่องการอดทน เป็นคุณสมบัติที่สำคัญของคนทำงานสำเร็จ
หากอยากยอมแพ้ ก็ตามใจ
ห้ามกันไม่ได้

ไม่ใช่เพราะสิ่งทีทำมันยากหรอก
เป็นเพราะเราไม่รู้วิธี
หากรู้วิธีก็ไม่ยาก

เหมือนซ่อมรถ หากซ่อมเป็น ก็ไม่ยาก

คุณได้รับมอบหมายมาทำระบบ ที่ไม่เคยทำ ไม่เคยรุ้

หากคุณกำลังจะซ่อมเครื่องยนต์ ทั้งที่คุณไม่รู้เครื่องยนต์กลไก ไม่มีเครื่องมือ ไม่มีประสบการณ์
แล้วคุณคิดว่า จะซ่อมเสร็๋จใหมครับ

ไม่ใช่ซ้ำเติม แค่อยากเห็นคนสำเร็จ
คนสำเร็จ เขาไม่ขี้บ่นหรอก
เขาเพียงปรับวิธีการ ปรับความคิด ได้เร็ว
ไม่มีใครรู้อะไรทุกอย่างหรอก

" คนบางคนทำอะไรมักสำเร็จ ขณะที่บางคนทำอะไรมักล้มเหลว"
ไม่ใช่เพราะเขารู้มากกว่า แต่เขามีวิธีจัดการกับปัญหาที่มอบหมายได้ดีกว่า
เขามักไม่เอาตัวเองไปเพิ่มปัญหาซ้ำ !!!

+ 1 ครับ
โลกแห่งความเป็นจริง มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ
เป็นผม คงขอสู้ก่อน เพราะผมคงยังมีความเชื่ออยู่ลึกๆว่า ผมทำได้ ผมทำได้มากกว่าวันนี้ที่ผมทำได้ ผมต้องทำได้ และ ผมจะทำมันให้ได้
ความท้อแท้มันเกาะกินผมได้ไม่นาน เพราะผมต้องใช้พื้นที่นั้นให้กับคำว่า ความสำเร็จ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 patchara

patchara

Premium Member

Posted 23 May 2010 - 05:36 AM

เราเองตอนแรกก็เริ่มจากไม่รู้อะไร
เคยท้อ เพราะไม่ได้รับความร่วมมือจากพนักงานระดับผจก. บางคน
ขออะไรก็ไม่ได้ รับปากว่าจะดำเนินการ ก็ รอ ร้อ รอ
พอถึงกำหนดก็แจ้งงานเยอะ ขอเลื่อนๆ

แต่ในที่สุดก็ได้รับการรับรอง แบบหืดขึ้นคอ
เพราะได้ 9 CAR ในครั้งแรก

ตอนนี้แม้ได้รับการรับรองไปแล้วปีกว่าๆ
(ถ้านับกับที่เริ่มระบบ อบรมเป็นทางการวันแรก ก็เกือบ 3 ปี)
พอทำ IQA แต่ละครั้ง มันมีอะไรที่ต้องแก้ อยากแก้ไขเยอะแยะไปหมด

ดีที่ ที่ปรึกษาระบบ บอกแต่แรกแล้วว่า 3 ปีนะ ถึงจะเข้าที่
ตอนแรกก็แอบแย้งในใจ อะไรมันจะนานขนาดนั้น laugh.gif
ตอนนี้ซึ้งแล้วคะ anigif10.gif anigif1.gif

#6 tapae

tapae

Posted 26 May 2010 - 10:57 AM

QUOTE(tapae @ May 22 2010, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหนื่อยครับเหนื่อยมากๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะยุ่งยากขนาดนี้
ตอนนี้งานไม่คืบหน้าเลย จะถอยแล้วครับ คิดว่ากลับไปเป็นวิศวกรอย่างเดิมจะดีกว่านะ
แต่ก็ได้พยายามทำบ้างแล้ว แต่ก็ยังหาทางไปต่อค่อนข้างลำบาก
วันนี้ลองเอา flow chart ที่ทำมาให้ช่วยพิจารณานะครับ
ta_pepa@hotmail.com

ขอบคุณครับๆ มันมีอาการท้อนิดๆอ่ะนะครับ แต่จากข้อมูลและคำแนะนำที่หลายท่านให้มา
ปัญหาเริ่มน้อยลงแล้วล่ะ เอาความคืบหน้ามาให้ดูเลยล่ะกัน
ช่วยแนะนำต่อด้วยนะครับ อ้อเดือนหน้าได้ปรับเงินเดือนแล้วดีใจๆ

Attached Files

#7 ทิ.

ทิ.

Posted 26 May 2010 - 12:54 PM

- ในส่วนของพัสดุ (รับชิ้นงาน) และโรงงาน TPY (ตรวจเช็คงานซ่อม)
ผมว่ายังขาด ขั้นตอนของ C:Check ,A:Action ครับ!!!

" ʵ

#8 เทียน ^ ^

เทียน ^ ^

Posted 26 May 2010 - 12:56 PM

สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อนะคะ ^ ^

ตอนแรกที่เข้ามาเป็น IQA แล้วก็ทำ DCC ไปด้วย
ก็เจอเหมือนคุณ patchara เลยค่ะ
ปัจจุบันก็ยังมีอยู่บ้าง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#9 tapae

tapae

Posted 26 May 2010 - 01:20 PM

QUOTE(ทิ. @ May 26 2010, 12:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- ในส่วนของพัสดุ (รับชิ้นงาน) และโรงงาน TPY (ตรวจเช็คงานซ่อม)
ผมว่ายังขาด ขั้นตอนของ C:Check ,A:Action ครับ!!!

ตามนั้นนะครับเดี๋ยวจะปรับปรุง

#10 teeo

teeo

Posted 26 May 2010 - 04:28 PM

QUOTE(patchara @ May 23 2010, 05:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เราเองตอนแรกก็เริ่มจากไม่รู้อะไร
เคยท้อ เพราะไม่ได้รับความร่วมมือจากพนักงานระดับผจก. บางคน
ขออะไรก็ไม่ได้ รับปากว่าจะดำเนินการ ก็ รอ ร้อ รอ
พอถึงกำหนดก็แจ้งงานเยอะ ขอเลื่อนๆ

แต่ในที่สุดก็ได้รับการรับรอง แบบหืดขึ้นคอ
เพราะได้ 9 CAR ในครั้งแรก

ตอนนี้แม้ได้รับการรับรองไปแล้วปีกว่าๆ
(ถ้านับกับที่เริ่มระบบ อบรมเป็นทางการวันแรก ก็เกือบ 3 ปี)
พอทำ IQA แต่ละครั้ง มันมีอะไรที่ต้องแก้ อยากแก้ไขเยอะแยะไปหมด

ดีที่ ที่ปรึกษาระบบ บอกแต่แรกแล้วว่า 3 ปีนะ ถึงจะเข้าที่
ตอนแรกก็แอบแย้งในใจ อะไรมันจะนานขนาดนั้น laugh.gif
ตอนนี้ซึ้งแล้วคะ anigif10.gif anigif1.gif

สิบปียังไม่สาย มั้ง
ของผม ต่อรอบสอง ยังมีแต่คนไม่เข้าใจครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users