Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยทำการบ้านหน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 tapae

tapae

Posted 18 May 2010 - 03:59 PM

มีเรื่องรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายนะครับ คือ เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำงานในตำแหน่งวิศวกรโรงงาน ซึ่งปกติแล้วผมจะยุ่งๆอยู่กับเรื่องการซ่อมบำรุงรถอย่างเดียว(ตามตำแหน่งอะน่ะ) แต่แล้วเมื่อวันสองวันมานี้เจ้านายเรียกเข้าพบ แล้วบอกว่าบริษัทมีนโยบายที่จะทำ iso ซึ่งต้องมีฝ่ายประกันคุณภาพQA แล้วต้องการคนมาทำหน้าที่ผู้จัดการฝ่าย(QA ENGINEER) ไม่ต้องสงสัยครับผมได้รับหน้าที่นั้น ฟังดูตอนแรกน่าดีใจนะ ได้เลื่อนตำแหน่ง ได้เงินเดือนเพิ่ม แต่.... ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะดิ เนี้ยก็ลองหาข้อมูลอ่านจนสมองบวมไปหมดแล้วมันก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ท่านทั้งหลายว่ามั่ยครับ ความรู้ทุกอย่างมันหาได้ ประสบการณ์มันสร้างได้ ถ้ามีความตั้งใจ ดังนั้น...ผมตัดสินใจแล้วว่าเพื่ออนาคตบนเส้นทางสายนี้(ซึ้งเป็นเส้นใหม่ก็ว่าได้)ผม
ต้องสู้ แต่กระนั้นก็เหอะ ปัญหามันไม่ใช่แค่นั้นเรื่องระยะเวลาก็มาเป็นตัวฉุดอีกตัว ผมคงไม่สามารถหาเวลาไปอบรมได้ คงต้องอ่านและหาข้อมูลด้วยตัวเอง และ จากท่านผู้รู้ทั้งหลาย ท่านทั้งหลายครับ นี้คือโจทย์ชีวิตอีกขั้นของผมเลยก็ว่าได้ จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากท่าผู้รู้ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูล ตัวอย่าง แบบฟอร์ม หลักการ หรือคำแนะนำ สั่งสอนก็สุดแล้วแต่ ทุกท่านจะกรุณา (ผมเริ่มจากระดับ 0 นะครับ และผมจะเติบโตไปพร้อมๆกับพวกท่าน)
profileของบริษัทนะครับ เป็นบริษัทที่รับซ่อม และ บริการอะไหล่ รถยนต์ รูปแบบการทำงานจะคล้ายกับอู่ซ่อมรถหรือศูนย์บริการด้านยานยนต์ ตอนนี้ผมควรจะเริ่มต้นกับมันยังไงดี
ช่วยหน่อยนะครับ แล้วผมจะรายงานผลให้ท่านทราบเป็นระยะๆนะครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 May 2010 - 05:09 PM

QUOTE(tapae @ May 18 2010, 03:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีเรื่องรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายนะครับ คือ เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำงานในตำแหน่งวิศวกรโรงงาน ซึ่งปกติแล้วผมจะยุ่งๆอยู่กับเรื่องการซ่อมบำรุงรถอย่างเดียว(ตามตำแหน่งอะน่ะ) แต่แล้วเมื่อวันสองวันมานี้เจ้านายเรียกเข้าพบ แล้วบอกว่าบริษัทมีนโยบายที่จะทำ iso ซึ่งต้องมีฝ่ายประกันคุณภาพQA แล้วต้องการคนมาทำหน้าที่ผู้จัดการฝ่าย(QA ENGINEER) ไม่ต้องสงสัยครับผมได้รับหน้าที่นั้น ฟังดูตอนแรกน่าดีใจนะ ได้เลื่อนตำแหน่ง ได้เงินเดือนเพิ่ม แต่.... ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะดิ เนี้ยก็ลองหาข้อมูลอ่านจนสมองบวมไปหมดแล้วมันก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ท่านทั้งหลายว่ามั่ยครับ ความรู้ทุกอย่างมันหาได้ ประสบการณ์มันสร้างได้ ถ้ามีความตั้งใจ ดังนั้น...ผมตัดสินใจแล้วว่าเพื่ออนาคตบนเส้นทางสายนี้(ซึ้งเป็นเส้นใหม่ก็ว่าได้)ผม
ต้องสู้ แต่กระนั้นก็เหอะ ปัญหามันไม่ใช่แค่นั้นเรื่องระยะเวลาก็มาเป็นตัวฉุดอีกตัว ผมคงไม่สามารถหาเวลาไปอบรมได้ คงต้องอ่านและหาข้อมูลด้วยตัวเอง และ จากท่านผู้รู้ทั้งหลาย ท่านทั้งหลายครับ นี้คือโจทย์ชีวิตอีกขั้นของผมเลยก็ว่าได้ จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากท่าผู้รู้ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูล ตัวอย่าง แบบฟอร์ม หลักการ หรือคำแนะนำ สั่งสอนก็สุดแล้วแต่ ทุกท่านจะกรุณา (ผมเริ่มจากระดับ 0 นะครับ และผมจะเติบโตไปพร้อมๆกับพวกท่าน)
profileของบริษัทนะครับ เป็นบริษัทที่รับซ่อม และ บริการอะไหล่ รถยนต์ รูปแบบการทำงานจะคล้ายกับอู่ซ่อมรถหรือศูนย์บริการด้านยานยนต์ ตอนนี้ผมควรจะเริ่มต้นกับมันยังไงดี
ช่วยหน่อยนะครับ แล้วผมจะรายงานผลให้ท่านทราบเป็นระยะๆนะครับ

Scope งานคล้ายๆ ACT หรือ B-Quik ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
เรื่องตำแหน่งงานใหม่ ยินดีด้วยน่ะครับ
ส่วนเรื่อง ISO ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็ถามมาได้ครับ จะ Mail จะโทร ได้ทั้งนั้นครับ แต่อย่าส่งเป็นกระแสจิตมาน่ะ ตอนนี้ระบบนี้กำลัง error อยู่
บอกมาแล้วกันครับ ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 kitroj

kitroj

Premium Member

• Power Members

Posted 18 May 2010 - 11:35 PM

QUOTE(tapae @ May 18 2010, 03:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมมีบทความที่เคยเขียนไว้เกี่ยวกับการพัฒนาระบบบริหารคุณภาพสำหรับศูนย์บริการรถยนต์ ตามแนวทางมาตรฐาน ISO9001 หากสนใจ รบกวน mail มาบอกที่ kitroj@yahoo.com ด้วยครับ ผมจะ reply file กลับไปให้ ไม่สามารถ post ที่นี่ได้ครับ ไฟล์มันใหญ่กว่าโควต้าที่ให้ไว้

#4 Pui11

Pui11

Supreme Member

Posted 19 May 2010 - 07:55 AM

สนใจด้วยคนคะ
apinun11@hotmail.com
ขอบคุณคะ

#5 march

march

Posted 19 May 2010 - 08:17 AM

ขอด้วยคนคะ
QA ใหม่เหมือนกัน
surarat_m@hotmail.com
˹

#6 tapae

tapae

Posted 19 May 2010 - 08:33 AM

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณานะครับ ตอนนี้เริ่มได้ข้อมูลมาพอสมควรแล้ว
email ta_pepa@hotmail.com อยากได้ตัวอย่าง flow ด้วยอ่ะคับ

#7 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 22 May 2010 - 09:00 PM

ผมคงไม่สามารถหาเวลาไปอบรมได้ คงต้องอ่านและหาข้อมูลด้วยตัวเอง

การทำโดยไม่รู้ เหมือนการเดินทางไปในที่ ที่ไม่เคยไป ดุ่มๆไป
ไม่รู้ว่า จะอดทนได้อีกเท่าไหร่

ไม่รุ้ว่าสิ่งที่คุณพยายามในการการทำ trial and error
จะมีเวลาสูยเสียได้มากน้อยขนาดไหน

เขามีเปิดอบรม กันเยอะไป DVD ของ web master ก็มี
ถูกจะตาย คุ้มสุดๆ
ที่พูดอย่างนี้ เพราะ หากไม่มีเวลาไปอบรม งานยุ่งมาก
คุณควรจะซื้อ DVD ไปดูตอนคุณว่างๆ หรือ ดึกๆ

คุณไม่มีทั้งความรู้ และ ทักษะ ในงานใหม่นี้
เมือไม่มีความรุ้และทักษะ
มาตรฐาน ISO จะเรียกว่า คุณไม่มีความสามารถ
เพราะนิยามของคำว่า สามารถ คือ ablility to apply Knowledge & skill.

หากคุณคิดว่า มีความสามารถ ในงานนี้ แปลว่าคุณต้องมีความรู้ และทักษะในงานนี้
แต่จริงๆไม่มี
แถมเริ่มต้นด้วยทัศนคติว่า ด้วยเวลาจำกัด (ตามที่บอก)

เสียใจด้วยที่จะบอกว่า
คุณได้ ทุขลาภ ก้อนโต
และมีความเสี่ยงสูงต่อความล้มเหลวในชีวิตการทำงาน อีกครั้งหนึ่่ง

ผมเป็นวิศกกรเหมือนคุณ
การเป็นวิศวกร กับการทำระบบISO
ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ภาระกิจ ที่เจ้านายให้มา
เหมือน เขาให้โจทย์มาให้แก้ปัญหา
หากเขาต้องการจริงๆ แปลว่าเขาต้องมีงบประมาณจริง
ทำไมไม่เสนอให้ใช้ที่ปรึกษาครับ
อยากรู้งบประมาณ ลองติดต่อคุณ นุกูล

คุณควรเริ่ม จาก การตั้งโครงการ
เขียนโครงการ
ตั้งกรอบเวลา
ตั้งงบประมาณ
กำหนด กลยุทธในการทำระบบ ทำเอง ค่อยๆทำ ไม่เสร็จไม่เป็นไร หรือ ใช้บริการที่ปรึกษา
ไม่ใช่เริ่มจาก flow chart
คุณอาจเข้าใจอะไรผิดๆ

หากเรารู้ว่า ทำอย่างไร เราก็ทำเอง
หากเราไม่รู้ ก็ต้องหาคนมาช่วย
ไม่เห็นแปลก
เพราะเจ้านายคุณ เลือกคุณ
คงเห็นว่ามีแวว ว่าจะจัดการปัญหานี้ได้ มีความสามารถในการจัดการโครงการนี้ได้

การอยากทำเองทั้งหมด อาจเป็นการทำร้ายตัวเอง และ บริษัทก็ได้นะครับ

ที่บอกอย่างนี้ เพราะ คุณตั้งโจทย์มาผิด
เริ่มมา ก็บอกไม่มีเวลาอบรมแล้ว !!

#8 tapae

tapae

Posted 25 May 2010 - 07:33 AM

QUOTE(Old man @ May 22 2010, 09:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคงไม่สามารถหาเวลาไปอบรมได้ คงต้องอ่านและหาข้อมูลด้วยตัวเอง

การทำโดยไม่รู้ เหมือนการเดินทางไปในที่ ที่ไม่เคยไป ดุ่มๆไป
ไม่รู้ว่า จะอดทนได้อีกเท่าไหร่

ไม่รุ้ว่าสิ่งที่คุณพยายามในการการทำ trial and error
จะมีเวลาสูยเสียได้มากน้อยขนาดไหน

เขามีเปิดอบรม กันเยอะไป DVD ของ web master ก็มี
ถูกจะตาย คุ้มสุดๆ
ที่พูดอย่างนี้ เพราะ หากไม่มีเวลาไปอบรม งานยุ่งมาก
คุณควรจะซื้อ DVD ไปดูตอนคุณว่างๆ หรือ ดึกๆ

คุณไม่มีทั้งความรู้ และ ทักษะ ในงานใหม่นี้
เมือไม่มีความรุ้และทักษะ
มาตรฐาน ISO จะเรียกว่า คุณไม่มีความสามารถ
เพราะนิยามของคำว่า สามารถ คือ ablility to apply Knowledge & skill.

หากคุณคิดว่า มีความสามารถ ในงานนี้ แปลว่าคุณต้องมีความรู้ และทักษะในงานนี้
แต่จริงๆไม่มี
แถมเริ่มต้นด้วยทัศนคติว่า ด้วยเวลาจำกัด (ตามที่บอก)

เสียใจด้วยที่จะบอกว่า
คุณได้ ทุขลาภ ก้อนโต
และมีความเสี่ยงสูงต่อความล้มเหลวในชีวิตการทำงาน อีกครั้งหนึ่่ง

ผมเป็นวิศกกรเหมือนคุณ
การเป็นวิศวกร กับการทำระบบISO
ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ภาระกิจ ที่เจ้านายให้มา
เหมือน เขาให้โจทย์มาให้แก้ปัญหา
หากเขาต้องการจริงๆ แปลว่าเขาต้องมีงบประมาณจริง
ทำไมไม่เสนอให้ใช้ที่ปรึกษาครับ
อยากรู้งบประมาณ ลองติดต่อคุณ นุกูล

คุณควรเริ่ม จาก การตั้งโครงการ
เขียนโครงการ
ตั้งกรอบเวลา
ตั้งงบประมาณ
กำหนด กลยุทธในการทำระบบ ทำเอง ค่อยๆทำ ไม่เสร็จไม่เป็นไร หรือ ใช้บริการที่ปรึกษา
ไม่ใช่เริ่มจาก flow chart
คุณอาจเข้าใจอะไรผิดๆ

หากเรารู้ว่า ทำอย่างไร เราก็ทำเอง
หากเราไม่รู้ ก็ต้องหาคนมาช่วย
ไม่เห็นแปลก
เพราะเจ้านายคุณ เลือกคุณ
คงเห็นว่ามีแวว ว่าจะจัดการปัญหานี้ได้ มีความสามารถในการจัดการโครงการนี้ได้

การอยากทำเองทั้งหมด อาจเป็นการทำร้ายตัวเอง และ บริษัทก็ได้นะครับ

ที่บอกอย่างนี้ เพราะ คุณตั้งโจทย์มาผิด
เริ่มมา ก็บอกไม่มีเวลาอบรมแล้ว !!

ขอบคุณครับ

#9 เทียน ^ ^

เทียน ^ ^

Posted 25 May 2010 - 09:07 AM

สู้ๆนะคะ

เอาใจช่วยค่ะ

#10 tapae

tapae

Posted 26 May 2010 - 08:43 AM

QUOTE(Pantian @ May 25 2010, 09:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สู้ๆนะคะ

เอาใจช่วยค่ะ

ขอบคุณครับ กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญมากในตอนนี้ ทุกอย่างเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆแล้ว
ขอบคุณจริงๆ

#11 tapae

tapae

Posted 26 May 2010 - 11:01 AM

QA flow ครับ

Attached Files

#12 tapae

tapae

Posted 26 May 2010 - 02:19 PM

แผนควบคุมการผลิต เนี้ยพอจะมีตัวอย่างหรือคำแนะบ้างมั่ยครับ smiley-signs028.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users