Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนผู้รูช่วยตอบทีครับ

• This topic is locked This topic is locked
17 replies to this topic

#1 tatar3531

tatar3531

Posted 13 May 2010 - 11:34 AM

document master list ที่ทำการบันทึกข้อมูลลงไปแล้ว นี่ถือว่า คือ "บันทึก"หรือยังครับ ถ้าเราจะขอทำลายนี่ใช้ใบDARในการร้องขอได้หรือไม่ครับ

แล้วปกติแล้วถ้าจะทำลายบันทึก ควรจะมีแบบฟอร์มขึ้นมาแยกกับDARหรือเปล่าครับ เป็นแบบฟอร์มการขอทำลายบันทึก อะไรงี้ครับ

ขอบคุณครับ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 May 2010 - 12:22 PM

QUOTE(tatar3531 @ May 13 2010, 11:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
document master list ที่ทำการบันทึกข้อมูลลงไปแล้ว นี่ถือว่า คือ "บันทึก"หรือยังครับ ถ้าเราจะขอทำลายนี่ใช้ใบDARในการร้องขอได้หรือไม่ครับ

แล้วปกติแล้วถ้าจะทำลายบันทึก ควรจะมีแบบฟอร์มขึ้นมาแยกกับDARหรือเปล่าครับ เป็นแบบฟอร์มการขอทำลายบันทึก อะไรงี้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอบตามความเห็น
1. เป้นบันทึกแล้วครับ
2. แล้วแต่คุณสิ จะระบุลงในใบ DAR หรือสร้างแบบฟอรืมใหม่ขึ้นมาก็ได้

แล้วอย่างไหนสะดวกกว่ากันล่ะสิ

#3 tatar3531

tatar3531

Posted 13 May 2010 - 01:00 PM

ขอบคุณสำหรับข้อสงสัยนะครับ

ขอรบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ คือว่าถ้าผมใช้ใบDARในการร้องขอทำลาย บันทึกแล้ว
จำเป็นต้องมีแบบฟอร์มเพื่อบันทึกว่าบันทึกนั้นถูกทำลายอีกหรือเปล่า เผื่อเอาไว้อ้างอิงหน่ะครับ
แล้วพอจะไม่ตัวอย่างของ "แบบฟอร์มการควบคุมบันทึกเพื่อรอทำลาย" ไหมครับ

#4 berseak1

berseak1

Posted 13 May 2010 - 01:52 PM

QUOTE(tatar3531 @ May 13 2010, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอรบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ คือว่าถ้าผมใช้ใบDARในการร้องขอทำลาย บันทึกแล้ว
จำเป็นต้องมีแบบฟอร์มเพื่อบันทึกว่าบันทึกนั้นถูกทำลายอีกหรือเปล่า เผื่อเอาไว้อ้างอิงหน่ะครับ
แล้วพอจะไม่ตัวอย่างของ "แบบฟอร์มการควบคุมบันทึกเพื่อรอทำลาย" ไหมครับ

ทิ้งเมล์ไว้ได้ไหมครับ พอดีอยู่ข้างนอกน่ะ เดี๋ยวเย้นๆ ส่งไปให้

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 13 May 2010 - 01:56 PM

การทำระบบ ISO อย่าให้มันยุ่งยากและวุ่นวายมากจนเกินไปเลยครับ มันจะทำให้คนทำงานบอกว่า ISO ทำให้ยุ่งยาก ลองดูการทำงานที่ง่ายและCombine กับกระบวนการปัจจุบัน ของผมไม่มีอะไรมากขออนุมัติจากผจก.และบันทึกในสมุดว่าทำลายแบบฟอร์มอะไร ตั้งแต่วันที่เท่าไร ถึง เท่าไร แล้วผจก.อนุมัติในสมุดแค่นั้นจบครับ ไม่ยุ่งไม่เปลืองกระดาษสอบกลับได้ ลองพิจารณาดูครับ เพราะอะไรที่เราทำมากไปมันเป็นความสูญเปล่าครับ 4220.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 13 May 2010 - 01:59 PM

QUOTE(tatar3531 @ May 13 2010, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ลองเลือกเอาไปใช้แล้วกันน่ะครับ
บางฟอร์มก็ได้มาจากพี่ๆเพื่อนๆหรือน้องๆในนี้แหละ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 tatar3531

tatar3531

Posted 13 May 2010 - 02:15 PM

ขอบคุณทุกๆคนนะครับ

นี่เมล์ผมครับ tatar_3531@hotmail.com

#8 DCC

DCC

Posted 13 May 2010 - 02:32 PM

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 13 May 2010 - 03:44 PM

- สมุดทำลายบันทึกคุณภาพ ลองนำไปประยุกต์ใช้ดู... ครับ!

[attachment=3949:ใบ_ำลายบ...ึ__ุณภา_.doc]

[attachment=3950:ตัวอย่า__รา_.jpg]

[attachment=3951:ตัวอย่า__รา__1.jpg]

" ʵ

#10 stormriders

stormriders

Posted 14 May 2010 - 01:06 AM

thank you na

#11 kitroj

kitroj

Premium Member

• Power Members

Posted 14 May 2010 - 11:06 AM

QUOTE(tatar3531 @ May 13 2010, 11:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคน อาจจะดูแรง หรือไม่ถูกใจบางคน ก็ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย
ผมรู้สึกว่าในการทำระบบ เราควรระมัดระวังการสร้างพิธีกรรมที่มากเกินไป โดยที่ไม่ก่อให้เกิดคุณค่า (value) กับองค์กรแต่อย่างใด ผมทำระบบมาก็หลายบริษัท เป็นที่ปรึกษามาก็หลายที่ เป็นผู้ตรวจมาก็หลายปี หลายร้อยบริษัท ไม่เคยคิดที่จะถามถึงบันทึกการขออนุมัติทำลายเอกสาร หรือทะเบียนการทำลายเอกสารเลย ด้วย 2-3 เหตุผล หนึ่งข้อกำหนดไม่ได้บังคับว่าจะต้องมี (ถ้าใครหาเจอ ช่วยบอกด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างมาก เพราะผมหาไม่เจอจริง) ประการที่สอง ความตั้งใจของข้อกำหนดนี้อยู่ที่การกำหนดระยะเวลาการจัดเก็บ โดยเอกสารจะต้องถูกจัดเก็บ และพร้อมนำใช้งาน หรือใช้อ้างอิงได้ตลอดช่วงเวลาการจัดเก็บเท่านั้น เกินจากนี้ จะทำลายหรือไม่ทำลาย หรือจะสูญหาย ก็ไม่มีผลกระทบต่อระบบอยู่แล้ว เพราะการกำหนดระยะเวลาในการจัดเก็บ เราจะพิจารณาถึงความจำเป็นของบันทึกที่มีผลกระทบต่อองค์กร ดังนั้น ถ้าเลยเวลาดังกล่าวก็ไม่มีผลแต่อย่างใด ซึ่งในฐานะของผู้ตรวจ (เคยทำอยู่ 2-3 ที่ ปัจจุบันก็ยังตรวจให้อยู่ แต่เป็น part-time) จะสนใจเฉพาะบันทึกที่จัดเก็บในช่วงเวลาที่กำหนดเท่านั้น ประการสุดท้าย การมีหรือไม่มี ไม่คิดว่าจะก่อให้คุณค่ากับองค์กรแต่อย่างใด กลับจะต้องมีการสร้างเอกสาร และงานเพิ่มเติม ซึ่งเรื่องแบบนี้ เป็นหลายองค์กรครับ มีบันทึกเกิดขึ้นมากมาย โดยที่ไม่สามารถอธิบายให้กับตัวเองได้ว่า มีประโยชน์อย่างไร

ปกติ ผมมักจะแนะนำว่าในการทำระบบที่ดีอยู่ได้นานๆ มีอยู่ 2 คำว่า คือคำว่า Smart และ Slim คำว่า Smart หมายถึงระบบจะต้องสอดคล้องตามข้อกำหนด และความต้องการของลูกค้า และองค์กรเอง ก่อให้เกิดการพัฒนาไปในทิศทางที่ดี มีผลการดำเนินงานที่ดีขึ้น (ไม่ใช่เพียงแค่ได้ใบรับรอง) ส่วนคำว่า Slim หมายถึงระบบจะต้องเล็ก สะดวก คล่องตัว กระชับ ไม่มีพิธีรีตองหรือพิธีกรรมที่มากมาย ไม่อ้วนเทอะทะ อุ้ยอ้าย ไม่หยุมหยิม จะทำอะไรทีก็มีขั้นตอนวุ่นวาย อย่างนี้ไม่ Slim ครับ เพราะถ้าระบบคุณ Fat และ Complicate (ซับซ้อน) บางคนชอบให้ซับซ้อนครับ จะได้รู้สึกว่าการมีระบบเป็นเรื่องยาก จะได้ดูมีราคา และค่าตัวที่สูงขึ้น ระบบที่อ้วน อุ้นอ้าย ก็จะก่อให้เกิดปัญหาของการยอมรับ การรู้สึกว่าเป็นภาระ รู้สึกเป็นเรื่องยาก งานก็มากขึ้น ไม่เห็นจะคุ้มค่ากับที่ลงแรงไป ขาดความร่วมมือ รวมถึงกลายเป็นการต่อต้านไป ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ หลายคน คงจะเคยเจออาการแบบนี้ ไม่มากก็น้อย อ้อ สิ้นเปลืองงบประมาณด้วย

หากเปรียบเทียบในองค์กรเรา ก็เหมือนอยู่ในลิฟท์ ที่มีคนอยู่ในนั้นจำนวนหนึ่งแล้ว โดยคนเหล่านั้น ก็เปรียบเหมือนกับระบบการทำงานที่เมีอนู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นระบบการบริหารงาน ระบบการผลิต ระบบบัญชี ระบบการจัดการสิ่งแวดล้อม เป็นต้น การจัดทำระบบคุณภาพเพิ่มเข้ามาในองค์กร ก็เหมือนกับการเพิ่มคนเข้าไปในลิฟท์ (ลิฟท์มีขนาดที่จำกัดนะครับ เหมือนกับองค์กรของเราที่มีทรัพยากรจำกัด) ถ้าคนที่เดินเข้าเป็นผู้หญิงหน้าตาดี (Smart) และหุ่นดี (Slim) คนที่อยู่ในลิฟท์ก็จะยินดีต้อนรับที่จะให้คนใหม่เข้ามาอยู่ด้วย ก็เหมือนกับเราสามารถบูรณาการระบบคุณภาพ เข้ากับระบบการทำงานอื่นๆ ได้โดยง่าย แต่ถ้าหน้าตาไม่ดี และยังอ้วนมากๆ ก็จะทำให้คนที่อยู่ในลิฟท์เดิมอึดอัด เริ่มบ่น เข้ามาทำไมวะ แค่ที่มีอยู่ก็แย่แล้ว หายใจไม่ออก และเริ่มต่อต้าน เมื่อไรจะออกไป(ว่ะ) ถ้าหน้าตาดี (Smart) แต่อ้วนมาก ก็อาจจะต้อนรับในช่วงแรก แต่ไม่นานก็จะรู้สึกอึดอัด และเริ่มรู้สึกว่าหน้าตาดีอย่างเดียวไม่พอ ก็ต้อง ทน อยู่กันไป

ขอแสดงความคิดเห็นยาวๆ นะครับ ไม่มีข้อสรุปแต่อย่างใด และขอโทษถ้าทำให้เพิ่อนคนใดไม่สบายใจ 555

#12 SL4

SL4

Posted 14 May 2010 - 12:49 PM

comment คุณ Kitroj มีประโยชน์มากครับ.. ถ้านำไปประยุกต์ใช้กับองค์กรได้ ก็ถือว่าดีทีเดียว...
ส่วนตัวผม อ่าน comment ยาวนี้แล้วสบายใจครับ....

ผมว่าบางองค์กรณ์ อาจจะยอมรับระบบการบริหารที่ซับซ้อน อาจจะเป็นเพราะ ระบบตั้งต้นฝังรากลึก หรือเป็นธรรมเนียม ไปแล้ว.. ถ้ามีกรณีต้องเปลี่ยนแปลงระบบแบบกระทันหัน อาจจะสะดุดกับแบบเดิมๆที่เป็นกันอยู่...บางทีอาจจะแก้ปัญหาที่ระบบอย่างเดียวไม่พอ ต้องแก้ปํญหาเรื่องความคิดของผู้คนด้วย (หรือตัวแปลอื่นๆ ที่อาจจะมีมากกว่านั้น)... ถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ ก็ต้องถือว่าน่านับถือเลยทีเดียว...
--Learning from mistaken--

#13 iso_man

iso_man

Posted 14 May 2010 - 01:38 PM

ตามที่คุณ kitroj ว่าไปเลยถูกต้องครับ ผมต่ออีกนิดในฐานะ Lean ตัวเองอยู่แล้ว ให้มอง Process การทำงานเป็น Valaue add (VA) หรือ ที่เขาเรียกว่าคุณค่า อันนี้ในองค์กรควรมีเยอะๆ แต่ Non Valaue (NVA) หรือ ไม่มีมูลค่า หรือ ความสูญเปล่า ควรมีให้น้อยๆๆ เราต้องมั่นถามว่า เอกสารมากไปไหม เก็บทำไมนาน เปลี่ยนวิธีเก็บได้ไหม ลดกระบวนการได้เป่า ก็จะทำให้ NVA เราลดลง สิ่งที่ตามมา คือ ต้นทุนลดลง การส่งสินค้าทันตามกำหนดดีขึ้น พนักงานทำงานไม่ยุ่งยาก แล้วคนก็จะยอมทำงานตามระบบที่เราวางไว้
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#14 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 16 May 2010 - 07:15 PM

สนับสนุน
ให้ปักหมุด ให้น้องใหม่ทุกคนได้อ่าน บทความนี้ ^____^

#15 tatar3531

tatar3531

Posted 17 May 2010 - 02:19 PM

ขอบคุณพี่ๆทุกคนจริงๆครับ ผมพอจะเข้าใจconceptแล้วหล่ะครับ แต่ผมก็ยังคงต้องการความช่วยเหลืออีกมาก เพราะมือใหม่จิงๆ(พึ่งจบมาหมาดๆ ทำงานไม่ถึงสองอาทิตย์เอง)

ถ้ามีอะไร ผมขอรบกวนคำแนะนำดีๆจากพี่ๆอีกนะครับ

ขอบคุณครับ biggrin.gif

#16 App-Ple-Pao

App-Ple-Pao

Supreme Member

Posted 17 May 2010 - 03:17 PM

QUOTE(tatar3531 @ May 17 2010, 02:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณพี่ๆทุกคนจริงๆครับ ผมพอจะเข้าใจconceptแล้วหล่ะครับ แต่ผมก็ยังคงต้องการความช่วยเหลืออีกมาก เพราะมือใหม่จิงๆ(พึ่งจบมาหมาดๆ ทำงานไม่ถึงสองอาทิตย์เอง)

ถ้ามีอะไร ผมขอรบกวนคำแนะนำดีๆจากพี่ๆอีกนะครับ

ขอบคุณครับ biggrin.gif

เห็นไหม ? บอกแล้ว ISO Thai ที่นี่มีแต่คนใจดีมีน้ำใจ ได้ความรู้จากผู้มีประสบการณ์จริงๆๆ ทำให้เรามั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วย

#17 wichaya

wichaya

Premium Member

Posted 17 May 2010 - 04:47 PM

ขอบคุณสำหรับ comment ดีๆ แบบนี้ เห็นด้วยอย่างยิ่ง smiley-signs007.gif

#18 ทิ.

ทิ.

Posted 28 May 2010 - 10:44 AM

- สำหรับตัวโปรแกรมทำกราฟ (ตามตัวอย่าง) อยู่ตามเส้นทางนี้...ครับ!!!

http://www.isothai.c...h...=4850&st=40

" ʵ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users