Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอควา่มเข้าใจเรื่อง ต้นทุน งบประมาณประจำปี

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Prosper_P

Prosper_P

Premium Member

• Power Members

Posted 30 April 2010 - 03:01 PM

งานบัญชีไม่ได้เข้าระบบบริหาร แต่บริษัทต้องควบคุมต้นทุน ค่าใช้จ่าย เจ้านายมอบหมายมาให้หน่วยงาน ISO เป็นหัวแรงในการวิจัยพัฒนาการลดต้นทุน ก็เลยต้องแจกแจงลงรายละเอียดเรื่องของ Cost

ปัจจุบันรายจ่ายมีที่มากระจัดกระจาย พอจะทำงบประมาณประจำปีก็ยิ่งงงไปใหญ่เลย สำหรับคนทำ ISO ที่ไม่ได้มาจากสายบัญชีก้เลยงง ทำไม่เป็น และตัวฝ่ายบัญชีเองก็ทำไม่เป็น ช่วยเหลือผมหน่อยครับพี่น้อง

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 April 2010 - 03:12 PM

อ่านแล้วผมก็ยังงงตกลงว่าที่ต้องการคืออะไรครับ การวิจัยพัฒนาการลดต้นทุน และ cost ที่ว่านี่ตรงไหน หรือเฉพาะของระบบ ISO จะได้แนะแนวได้ถูก เพราะของผมแต่ละฝ่ายต้องจัดทำงบประมาณที่ตัวเองต้องการในแต่ละปี และเทียบกับปีที่ผ่านมาว่าจะลดอะไรได้บ้าง เช่น ค่า cer ลดได้ไหม ลองขยายความหน่อยนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Prosper_P

Prosper_P

Premium Member

• Power Members

Posted 30 April 2010 - 03:28 PM

QUOTE(iso_man @ Apr 30 2010, 03:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้วผมก็ยังงงตกลงว่าที่ต้องการคืออะไรครับ การวิจัยพัฒนาการลดต้นทุน และ cost ที่ว่านี่ตรงไหน หรือเฉพาะของระบบ ISO จะได้แนะแนวได้ถูก เพราะของผมแต่ละฝ่ายต้องจัดทำงบประมาณที่ตัวเองต้องการในแต่ละปี และเทียบกับปีที่ผ่านมาว่าจะลดอะไรได้บ้าง เช่น ค่า cer ลดได้ไหม ลองขยายความหน่อยนะครับ

ผมม่ะเข้าใจว่าการทำงบประมาณประจำปีนี้คือ ดูจากรายรับและรายจ่ายของแต่ละปีที่ผ่านมาก และประมาณการรายรับรายจ่ายปีปัจจุบันเทียบ โดยจับแยกย่อยศูนย์ต้นทุนออกเป็นแผนก/ฝ่าย แล้วจัดทำเป็นงบประมาณที่ต้อง

การขึ้นมา ก็จะได้สรุปหาทางลดต้นทุนใช้ไหมครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 April 2010 - 03:47 PM

คือก่อนอื่นคุณต้องเข้าใจก่อนว่าที่เจ้านายให้ลดต้นทุนนะมันเป็นในส่วนไหน เช่น ลดต้นทุนพลังงาน ลดต้นทุนของการใช้กระดาษ ลดต้นทุนของเสีย ใช่หรือไม่ แต่ที่คุณถามนี่งา่นบัญชีเต็มๆๆเลยนะครับเพราะปกติการลดต้นทุนตามความหมาย คือ ไม่ได้สนใจรายรับแต่สนใจสิ่งที่ต้องจ่ายออกว่าจะลดอะไรได้บ้าง ภาษาทางระบบเรียกว่า Lean ส่วนที่ผมบอกประมาณการนั้นคือ สิ่งที่แต่ละฝ่ายต้องการใช้งบรายจ่ายเป็นประจำ เช่น ต้นทุนซื้อกระดาษในแต่ละเดือนเท่าไร แล้วมาดูว่าจะกำหนดมาตรการลดการใช้กระดาษอย่างไร มันก็ส่งผลให้ใช้จ่ายน้อยลงได้ ถ้าสงสัยเพิ่มยังไงออนมาถามได้ครับที่ chatriwat@hotmail.com

QUOTE(Zamp_QMS @ Apr 30 2010, 03:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมม่ะเข้าใจว่าการทำงบประมาณประจำปีนี้คือ ดูจากรายรับและรายจ่ายของแต่ละปีที่ผ่านมาก และประมาณการรายรับรายจ่ายปีปัจจุบันเทียบ โดยจับแยกย่อยศูนย์ต้นทุนออกเป็นแผนก/ฝ่าย แล้วจัดทำเป็นงบประมาณที่ต้อง

การขึ้นมา ก็จะได้สรุปหาทางลดต้นทุนใช้ไหมครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users