Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากนำระบบ ISO9001 กลับมาทำต่อต้องเริ่มอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Memirie_N

Memirie_N

Premium Member

• Power Members

Posted 09 April 2010 - 09:44 AM

บริษัทที่ทำงานอยู่เริ่มทำระบบ ISO9001:2000 มาตั้งแต่ปี 2549 ค่ะ แต่ด้วยเหตุผลหลายประการทำให้ต้องมีอันล้มเหลว
ตอนนี้อยากนำระบบกลับมาทำต่อ อยากทราบว่าต้องเริ่มจากอะไรก่อนดี เอกสารต่างๆทั้ง QP WI SD FORM มีครบหมดแล้วค่ะ
วันที่เริ่มมีผลบังคับใช้ต้องแก้ใหม่หมดเลยใช่มั๊ยค่ะ (บอกตรงๆ ตอนนี้มึนมาก) ขอรบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 April 2010 - 10:08 AM

QUOTE(iam.rawi @ Apr 9 2010, 09:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัทที่ทำงานอยู่เริ่มทำระบบ ISO9001:2000 มาตั้งแต่ปี 2549 ค่ะ แต่ด้วยเหตุผลหลายประการทำให้ต้องมีอันล้มเหลว
ตอนนี้อยากนำระบบกลับมาทำต่อ อยากทราบว่าต้องเริ่มจากอะไรก่อนดี เอกสารต่างๆทั้ง QP WI SD FORM มีครบหมดแล้วค่ะ
วันที่เริ่มมีผลบังคับใช้ต้องแก้ใหม่หมดเลยใช่มั๊ยค่ะ (บอกตรงๆ ตอนนี้มึนมาก) ขอรบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ตอนนี้มาตรฐานเปลี่ยนเป็น ISO9001:2008 แล้ว เอกสารฉบับไหนที่พิมพ์เป็น Version 2000 ไว้ก็ไปปรับแก้ซ่ะ เช่น Quality Manual เป็นต้น
จากนั้นก็คุยกันกับนายครับ ว่าจะให้เริ่มนำมาระบบมาประยุกต์ใช้กันอีกครั้งเมื่อไหร่ อย่าลืมไปแก้ไข Effective Date ในเอกสารทุกฉบับด้วย

แต่
ก่อนที่จะลงมือทำระบบกันอีกครั้ง ลองถามตัวเองดูว่า จำเป็นต้องมีการฝึกอบรมภายในเพื่อให้ทีมงานหรือพนักงานที่เกี่ยวข้องมีความรู้ความเข
้าใจเกี่ยวกับ
Requirements and implementation
Internal audit technique
KPI monitoring report
Action plan writing
Procedure & work instruction (อย่าลืมทบทวนก่อนนำมาใช้ใหม่ด้วยล่ะ ดูนโยบายกับเป้าหมายด้วยน่ะ ว่ายัง OK ไหม)
How to use quality form (quality record) สอนการลงบันทึกในแบบฟอร์มต่างๆ
จากนั้น ค่อย Kick Off ระบบไปพร้อมๆกันครับ ที่เหลือก็ว่ากันตามแผน เช่น แผนการ Internal audit แผนการ Management review

โชคดีน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

Posted 09 April 2010 - 10:11 AM

QUOTE(iam.rawi @ Apr 9 2010, 09:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เบื้องต้นคุณก็เอาเอกสารต่างๆที่เคยทำไว้มาทบทวนกับระบบงานที่ทำอยู่ในปัจจุบันเพื่อ
Updateเอกสารให้เป็นปัจจุบันก่อนครับ ส่วนวันที่บังคับใช้เนี่ยเมื่อคุณทบทวนและปรับปรุงเรียบร้อยแล้วก็ต้องแก้วันบังคับใ
ช้ใหม่ครับ...รายละเอียดอื่นเดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นเข้ามาแชร์นะครับเวปนี้เซียนๆเยอะ
ครับ...ใช่มั๊ยครับท่านพี่เวปมาสเตอร์ & อ.นุกูล กาก้า lol.gif rofl.gif

#4 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

Posted 09 April 2010 - 10:14 AM

อ้าว...อ.นุกูลตอบมาก่อนซะแล้ว... อิอิอิ waaaht.png

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 April 2010 - 10:32 AM

ท่านอื่นตอบหมดแล้วคงเพิ่มนิดเดียวนะครับ หากรู้สาเหตุและเหตุผลที่ทำให้ระบบล่มครั้งก่อนได้ก็จะดี เผื่อจะนำมา Preventive ในคราวของเี่ราก็ได้ สู้ๆๆนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Memirie_N

Memirie_N

Posted 09 April 2010 - 11:47 AM

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

ค่อยหายมึนหน่อย .. smiley-signs001.gif

#7 กระเช้าสีดา

กระเช้าสีดา

Posted 09 April 2010 - 12:53 PM

ตอนนี้ หายมึน แต่เมื่อทำแล้วจะมึนมากขึ้น ถ้ามีอะไรก็มาสอบถามใน WEB ได้เลยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users