Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การจัดทำแผน Predictive Maintenance

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ~LoveISO~

~LoveISO~

Super Member

• Power Members

Posted 29 January 2010 - 10:37 AM

smiley-signs028.gif ใครพอจะมีตัวอย่างการจัดทำ Predictive Maintenance บ้างค่ะ..รบกวนด้วยค่ะ

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 January 2010 - 01:27 PM

ขออนุญาตแชร์วิธีการคร่าวๆก็แล้วกันครับ
ก่อนที่จะได้มาซึ่งช่วงเวลาในการทำการบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์ในจุดที่เราสนใจนั้น
เราต้องมีข้อมูลและสถิติต่างๆที่เกี่ยวข้องเช่นระยะเลาในการทำงานหรือจำนวนครั้ง
ในการทำงานของสิ่งที่กำลังสนใจก่อนตั้งแต่เริ่มต้นใช้จนกระทั่งเกิดความผิดปกติขึ้น
และเมื่อได้ระยะเวลาหรือจำนวนครั้งดังกล่าวแล้วทีนี้ก็สามารถพยากรณ์ได้แล้วครับว่า
เมื่อไหร่เราควรที่จะต้องเข้าไปทำการบำรุงรักษาสิ่งๆนั้นก่อนที่จะเกิดความผิดปกติขึ
้น
พอจะมองถาพออกมั้ยครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ สำหรับการบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์เมื่อเรามีข้อมูลสถิติต่างๆและเฝ้าติดตามจนกระทั่งดู
เหมือนว่าข้อมูลสถิตินั้นคงที่แล้ว บางครั้งเราอาจจะเปลี่ยนแผนการบำรุงรักษาจากที่เป็นเชิงพยากรณ์ไปเป็น
การบำรุงรักษาเชิงป้องกันได้ครับ laugh.gif
Oooo

#3 ~LoveISO~

~LoveISO~

Super Member

Posted 16 February 2010 - 08:25 PM

ขอบคุณคุณ Kreetha มากๆๆ นะค่ะที่เข้ามาแชร์ พอดีเพิ่งได้มีเวลาเข้ามาอ่านกระทู้

#4 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 16 March 2010 - 05:17 PM

ตัวอย่างการทำ predictive maintainance
  • การเฝ้าระวังระดับสัญญาณความสั่นสะเทือน (Vibration Analysis)
  • การเฝ้าระวังโดยการวิเคราะห์สารหล่อลื่น(Oil Wear Particle analysis)
  • การเฝ้าระวังโดยการถ่ายภาพ รวมทั้งคลื่นความร้อน(Thermography / temperature monitoring)
  • การเฝ้าระวังการสึกหรอหรือรอยแตกร้าว ( Thickness tester, Ultrasonic , X-ray)
ลองอ่านเพื่มเติมที่นี่นะครับ http://www.moodythai...maintenance.htm

#5 Mikijang

Mikijang

Premium Member

Posted 19 May 2010 - 02:50 PM

ขอบคุณมากค่ะ...
ทีแรกยังงง ๆ อยู่เหมือนกัน ตอนนี้เข้าใจดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ

ขอรบกวนถามอีกนิดค่ะแล้ว Predictive Maintenance
เกี่ยวข้องกับ MTBF กับ MTTR อย่างไรคะ
ถ้าเรามีการเก็บข้อมูลในส่วน MTBF และ MTTR อยู่แล้ว จะนำมาประยุกต์ใช้อย่างไรได้บ้างคะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users