Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยเกี่ยวกับการ Surveillance audit ISO9001 คะ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 ja ja~

ja ja~

Premium Member

• Power Members

Posted 11 December 2009 - 11:31 AM

คือว่าที่บริษัทจะต้องมี surveillance audit ในปีหน้านะคะ (ทำปีละ 1 ครั้ง)
แต่สงสัยการนัดเข้ามาตรวจของ CB คะว่า
จำเป็นไม๊ที่จะต้องไม่ให้เกินกำหนดจากวันที่ตรวจครั้งที่แล้วคะ ทาง CB แจ้งว่าเป็นข้อกำหนดตัวใหม่ของหน่วยงานที่จะมาตรวจ CB อีกทีคะ
เพิ่งเปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว

ที่สงสัยก็คือ อย่างเช่นว่า เมื่อปีนี้มาตรวจที่บริษัทวันที่ 10 มี.ค. 09 นะคะ พอถึงปีหน้าก็นัดก่อนเป็น 23 ก.พ. 10 (เพราะทาง CB แจ้งว่าต้องนัดก่อน นัดหลังไม่ได้ หรือถ้าต้องการจะขอเลื่อนเกินจากวันที่ 10 มี.ค. ขอให้ทำหนังสือแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร แต่ที่จริงของเลื่อนไปไม่เกิน 20 มี.ค.คะ)

คือมองว่าถ้าเป็นอย่างนั้นก็หมายความว่าจะต้องเลื่อนขึ้นมาตลอดทุกครั้งเลยเหรอ....แ
ปลกไปหรือเปล่า

ทั้งที่ที่จริงตอนปี 08 คือตรวจเดือน พ.ค. แต่ปี 09 เนื่องจาก auditor ไม่มีวันว่างจริงๆ ก็เลยเลื่อนขึ้นมา อ้อ...ใบรับรองหมดเดือน 23 มี.ค. 2012 คะ

รบกวนท่านที่รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ หรือท่านที่มีข้อคิดเห็นคิดว่าอย่างไร เคยเจอแบบนี้หรือเปล่าคะ smiley-signs028.gif

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 December 2009 - 11:37 AM

อันนี้คงต้องตกลงกับ CB แต่ละเจ้านะครับว่าสามารถเลื่อนได้เท่าไร แต่ปกติไม่น่าเกิน 30 วันจากวันตรวจครั้งหลังสุด หรือ ถ้าใบ Cer จะหมดอายุก็ควรตรวจก่อน แต่ไม่ตายตัวอันนี้คงต้องให้ CB ตัวจริงแมาถลงในเวปนี้มีหลายท่านเป็น CB ครับเก่งๆทั้งน๊าน popcorn.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 ja ja~

ja ja~

Posted 14 December 2009 - 09:11 AM

ไม่มีใครมาตอบเลยอ่ะ

คือ อยากทราบข้อกำหนดจริงๆ ของหน่วยงานที่มาตรวจ CB เราอ่ะคะ

ท่านใดคิดเห็นยังไง มาแลกเปลี่ยนกันก็ได้

#4 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 14 December 2009 - 11:51 AM

smiley-computer005.gif ช่วยตอบแบบสั้นๆนะครับ (เดี๋ยวจะน้อยใจ)
เท่าที่ทราบ -3,+0 เดือนนับจากวันปิดการขอรับรองครับ(Audit วันสุดท้าย)

#5 knight

knight

Posted 14 December 2009 - 12:09 PM

QUOTE(Sattahip @ Dec 14 2009, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-computer005.gif ช่วยตอบแบบสั้นๆนะครับ (เดี๋ยวจะน้อยใจ)
เท่าที่ทราบ -3,+0 เดือนนับจากวันปิดการขอรับรองครับ(Audit วันสุดท้าย)

เห็นด้วยกับคำตอบด้านบน แต่อยากรู้จังว่าขอการรับรองจากที่ไหน
ทำไมเรื่องเยอะแยะขนาดนี้ บอกว่าหากเลื่อนต้องทำหนังสือแจ้งด้วย
คงไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งคับ อีกอย่างเค้าเป็นเหมือน supplier เรานะ
เรามีสิทธิ์ ที่จะเลื่อนได้ตามความเหมาะสม แต่หากเป็นการขอ Re-cer ก็
ต้องตรวจก่อน cer จะหมดอายุอย่างน้อย 1 เดือนคับ

Mail knight@bluechips.co.th
Mail/MSN knight-tpt@hotmail.com

#6 ja ja~

ja ja~

Posted 18 December 2009 - 09:08 AM

ขอบคุณทุกท่านคะ

คือคิดว่าเป็นการ Surveillance audit ยังไม่หมดการรับรอง คือใบ cert จะหมดปี 2012 คะ
ก็เลยมองว่าไม่น่าจะขนาดนี้ ก็จากปีที่แล้ว เค้าขอตรวจก่อนใบรับรองหมดอายุ
แต่พอ Surveillance audit ก็ขอตรวจก่อนวันตรวจเมื่อปีที่แล้ว
มองแล้วว่า ถ้าอย่างนี้ มันจะถูกเลื่อนขึ้นตลอดเลย ทุกๆ 3 ปี เลื่อนขึ้นเรื่อยๆ เหรอคะ
ถ้าอย่างนี้ มันก็ไม่ครบ 3 ปี หรือ 1 ปี หน่ะสิ

มองว่าข้อกำหนดแปลกๆ แบบไม่มีเหตุผลหรือเปล่า
แต่ถ้าเป็น certify audit +3 -0 ยอมรับได้นะคะ และคิดว่าต้องเป็นอย่างนี้

แต่ถ้า Surveillance audit มองว่าถ้าอยู่ในช่วง 3 ปี การตรวจตรงนี้ไม่เกินวันที่ในใบรับรองก็ไม่น่าจะมีปัญหาคะ

CB เป็นบริษัทที่มีชื่อคะ และก็ติดว่าราคา manday สูงคะ
sales คนเก่าเค้าโอ เค นะคะ แต่พอเปลี่ยนคน รู้สึกไม่ค่อย happy กับเค้าเลย มีมาบ่นกับลูกค้าว่า ไม่อยากคุยกับลูกค้า เพราะมีแต่ลูกค้าที่ขอเลื่อน

ไม่เป็นไรหรอกคะ อาจจะต้องไปลองศีกษาขอกำหนดของหน่วยงานที่ audit CB เราอีกทีว่าข้อกำหนดจริงๆ เป็นอย่างไรกันแน่คะ

หรือถ้าท่านใดมี รบกวนขอข้อกำหนดที่ใช้ audit CB หน่อยสิคะ
ขอขอบคุณคะ

#7 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 18 December 2009 - 11:09 AM

ถ้าเป็นมาตรฐาน TS 16949 ตามกฎของ IATF กำหนดไว้ว่า -3Months/+1Month = ต้องดำเนินการตรวจให้เสร็จ (นับถึงวันสุดท้ายในการตรวจ) ล่วงหน้าได้ 3 เดือนหรือเลยจากวันที่ตรวจครั้งที่ได้การรับรองไม่เกิน 1 เดือนครับ

เช่น คุณได้รับการตรวจรับรองวันที่ 1-5 พฤศจิกายน 2551 ดังนั้นในการตรวจติดตามประจำปี (รอบ12เดือน) จะมาตรวจได้ตั้งแต่วันที่ 5 สิงหาคม และต้องตรวจให้จบภายในวันที่ 5 ธันวาคมครับ

เวลาเรานับเราจะไม่นับตามวันที่ระบุไว้ในใบรับรอง แต่เราจะนับตามวันที่มาตรวจให้การรับรองครับ

ส่วนถ้าเป็น 9001 หรือมาตรฐานอื่นๆ คงไม่ต่างกันมากครับ นอกนั้นก็อาจจะแตกต่างกันไปแล้วแต่ระเบียบภายในของ CB แต่ละที่ครับ แต่ต้องไม่เกินจากกฎที่ ออกจาก ISO

#8 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 December 2009 - 02:31 PM

ขอเสนอ idea นิดหน่อยหน่ะครับ
ผมคิดว่า คุณ Ja Ja น่าจะลองคุย กับ CB เลยเองเลยน้ะครับ เพราะอย่างไรเสีย CB ก็คือ supplier ส่วนเราก็คือ ลูกค้า
ถ้าเป็น surveillance audit ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากมาย เพราะว่าทำตามที่คุณอรรถว่า
แต่ถ่าเป็น re-certify (ผมก็ทำ TS) จะต้องปิด n/c ก่อนเวลาวันcertificateหมดอายุ เพราะถ้าเกินเวลา ต้องทำ ใหม่หมดเลย

ผมว่าถ้าคุยกับ CB ดีๆ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ
--Learning from mistaken--

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users