Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เมื่อ Objective ไม่ achieve ต้องทำอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
18 replies to this topic

#1 pravit

pravit

Posted 17 November 2009 - 05:21 PM

ตอน Management review มีบางแผนก objective ไม่ achieve รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1.แผนกที่ไม่ achieve จะต้องแก้ไขอย่างไร และใช้แบบฟอร์มใด (ใช้ใบ NCR ได้หรือไม่ กรณีถ้าไม่กำหนดใน QM หรือ QP)
2.กรณีถ้าไม่ใช้ใบ NCR จะสร้างแบบฟอร์ม Action plan ขึ้นมาใช้เองเพื่อระบุ corrective action ของแผนกที่ไม่ achieve target ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 November 2009 - 05:38 PM

อันนี้แล้วแต่ ว่าแต่ละองค์กร จะเขียนข้อกำหนดว่าอย่างไร....
สำหรับ องค์กรผมเอง ผมเขียน action เป็น procedure ครอบคลุมถึง audit (ทุกๆ audit), customer complain, target ไม่ acheive และข้อร้องเรียนภายนอก(14001).
สำหรับ objective เอง ถ้ามี trend ทีจะเกิน หรือว่า over target ก็สามารถ ให้ action ได้เลยครับ หรือ preventive action ได้เลยครับ..
--Learning from mistaken--

#3 captpoom

captpoom

Premium Member

• Power Members
  • Interests:QHSSE

Posted 18 November 2009 - 12:18 PM

ในกรณี Objective ไม่บรรลุผล ของผมออกใบ CAR ให้ระบุ Action Plan, หา Root ของปัญหา
และดำเนินการ Corrective action (8.5.1 ,8.5.2) และเก็บบันทึกตาม 8.5.2 e
ส่วน Preventive action 8.5.3 น่าจะเป็นกรณีที่เป็นการป้องกัน Objective ที่มีแนวโน้มว่าจะไม่บรรลุผลครับ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ..............ผู้รู้ตอบหน่อยครับ
=============================================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 18 November 2009 - 01:03 PM

- ถูกต้อง...ครับ!!!

- ถ้าผิดข้อกำหนด(เช่น เรื่อง KPI ,IQA เป็นต้น) ----> CAR

- ถ้าพบแนวโน้มว่าจะผิดข้อกำหนด/การปฏิบัติงานอื่นๆๆ -----> PAR

- ถ้าเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ (เช่น ผลิตภัณฑ์ OFF Spec. ,เสื่อมสภาพ
,ภาชนะบรรจุผลิตภัณฑ์สกปรกหรือไม่เป็นไปตามข้อกำหนดของลูกค้า เป็นต้น)
-----> NCR

- แต่มีคำถามว่า..... ในกรณีที่วัตถุประสงค์คุณภาพไม่ได้ตามเป้าหมาย บางองค์กรก็ใช้ NCR ,บางองค์กรก็ใช้ CAR ,
บางครั้งก็ใช้ PAR หรืออื่นๆๆ..... สรุปว่าจะใช้อะไรกันแน่ หรือว่า ทั้ง 3 อัน (NCR ,CAR ,PAR) ใช้ได้เหมือนกัน???
แตกต่างกันตรงชื่ออย่างเดียว เท่านั้นเองหรือ???

- สำหรับประเด็นนี้ คงมีคำตอบในตัวอยู่แล้ว ครับ!
1. ใน QP ของแต่ละเรื่อง (NCR ,CAR ,PAR) จะต้องมีการกำหนดวัตถุประสงค์และขอบเขตในการใช้งาน
แตกต่างกันอยู่แล้ว ซึ่งกำหนดไว้ชัดเจน

2. เครื่องมือในการแก้ปัญหาในระบบคุณภาพ (NCR ,CAR ,PAR) มีข้อกำหนดที่ระบุไว้แตกต่างกัน (ข้อกำหนด 8.3 ,8.5.2 ,8.5.3)
ดังนั้นวิธีการปฏิบัติหรือการนำไปใช้งาน ต้องแตกต่างกันอยู่แล้ว โดยไม่ต้องสงสัย........? (ถ้าใช้งาน/ปฏิบัติเหมือนกัน ใน ISO9001:2008
คงนำข้อกำหนดที่แตกต่างกันทั้ง 3 ข้อกำหนด มารวมกันเป็นข้อกำหนดเดียวกัน เพื่อทำให้การใช้งานได้ง่ายและเข้าใจยิ่งขึ้น แล้วครับ!)

- ลองดูตัวอย่าง Check List เกี่ยวกับด้านคุณภาพ(รวมทั้งวัตถุประสงค์คุณภาพ) ที่สามารถนำไปใช้ในการทำ IQA/Audit ได้ทุกหน่วยงาน
(ยกเว้น QMR) ..... ครับ!!!

[attachment=2941:Check_Li..._ุ_แ_น__.pdf]

" ʵ

#5 captpoom

captpoom

Posted 18 November 2009 - 01:39 PM

ขอบคุณครับที่ความกระจ่าง....
=============================================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

#6 iso_man

iso_man

Posted 18 November 2009 - 03:30 PM

กรณี Objective ไม่ achieve ควรตามต่อนะครับว่ามีการวิเคราะห์หรือไม่ว่าอะไรคือสาเหตุของปัญหา และมีการกำหนดเป็น action Plan ในการแก้ไขอย่างไร แล้วดำเนินการตาม action Plan หรือไม่ บางครั้ง Objective บางตัวก็เป็นไปได้ยากนะครับ เช่น ยอดขาย (ขึ้นอยู่กับภาวะเศรษฐกิจ) CAR ไมใ่ช่หนทางการแก้ไขปัญหาทั้งหมดครับ มันเป็นแค่ Tool ที่เอามาบังคับให้องค์กรเดินไปตามบทบาท แต่ถ้าออก CAR แล้วไม่แก้ไขทำไงต่อครับ อันนี้สำคัญ แต่ในขณะเดียวกันหากพบ Objective ไม่บรรลุ ควรช่วยกันระดมความคิดค้นหาปัญหา และกำหนดการ Action เชิงระบบน่าจะดูงามกว่านะครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนบุคคล แต่ถ้าเขาไม่มีการวิเคราะห์ หาสาเหตุและแนวทางการปรับปรุง ก็สมควรได้มากกว่า CAR นะครับเพราะถือว่าไม่รับผิดชอบในเป้าหมายงานตัวเอง และไม่ใส่ใจจะค้นหาสาเหตุ และแนวทางการแก้ไขปัญหา ขอให้โชคดี 4230.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 ทิ.

ทิ.

Posted 18 November 2009 - 04:13 PM

- แนวทางสำหรับการใช้ NCR , CAR ว่ามีการใช้งานแตกต่างกันอย่างไร?.... ครับ!!!

[attachment=2914:_ารใช้_NCR_และ_CAR.pdf]

" ʵ

#8 kittim

kittim

Posted 19 November 2009 - 07:14 AM

เห็นด้วยครับว่าทำ action plan เพื่อทำการ correction และ corrective action
เพราะปัญหาได้เกิดขึ้นมาแล้วส่วน preventive action คือการดำเนินการกำจัดสาเหตุต่างๆ
ของข้อบกพร่องที่มีแนวโน้มว่าจะเกิด หรือพูดง่ายๆก็คือมันยังไม่เป็นปัญหาแต่มีแนวโน้มไปใน
ทางที่จะเกิดปัญหาก็ทำการป้องกันไม่ให้มันเกิดขึ้น ส่วนรูปแบบการรายงาน
ก็อย่าไปคิดมากครับ แล้วแต่จะถนัด อย่างที่บริษัทก็มีเอกสารเฉพาะสำหรับการรายงานแต่ละ
แผนกก็ไม่ใช้ครับ

#9 captpoom

captpoom

Posted 19 November 2009 - 09:29 AM

ขอบคุณครับ สำหรับทุกความเห็น เป็นประโยชน์มากครับ

#10 Pui11

Pui11

Supreme Member

Posted 19 November 2009 - 12:10 PM

ที่บริษัทหากฝ่ายใด KPI ไม่ได้ตามเป้าก็ให้จัดทำ action plan เลยคะ

#11 kero405

kero405

Supreme Member

Posted 20 November 2009 - 11:19 AM

ขอบคุณค่ะที่ให้แนวทางการนำไปปฏิบัติ

#12 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 20 November 2009 - 02:17 PM

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 20 November 2009 - 09:17 PM

QUOTE(pravit @ Nov 17 2009, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอน Management review มีบางแผนก objective ไม่ achieve รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1.แผนกที่ไม่ achieve จะต้องแก้ไขอย่างไร และใช้แบบฟอร์มใด (ใช้ใบ NCR ได้หรือไม่ กรณีถ้าไม่กำหนดใน QM หรือ QP)
2.กรณีถ้าไม่ใช้ใบ NCR จะสร้างแบบฟอร์ม Action plan ขึ้นมาใช้เองเพื่อระบุ corrective action ของแผนกที่ไม่ achieve target ได้หรือไม่ครับ

มาตรฐานบอกแค่ว่า เมื่อไม่บรรลุ ต้องดำเนินการแก้ไขครับ
ส่วนเราจะใช้วิธีการไหน ก็สุดแท้แต่การออกแบบระบบครับ จะออกใบ Action Plan-NCR-CAR-PAR หรือใบมะม่วง ใบมะยม ก็ได้ทั้งนั้น
ขอเพียงว่า เนื้อหาในบรรทึกหลักฐานนั้น มันแสดงสาระของการดำเนินการแก้ไขไว้ครับ

วันนี้มาแชร์รูปแบบที่ลงบันทึกการแก้ไขลงไปในแบบฟอร์มวัดผล KPI เลย จะได้ไม่ต้องอ้างอิงไปหลายเอกสารหลายแบบฟอร์มให้เมื่อยตุ้มครับ
ไม่ใช่หรอกครับ จริงๆแล้วป้องกันเจ้าภาพทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้แล้วไม่ยอม Action ครับ ก็เลยใส่ไปให้เห็นกันแบบสดๆ เอ๊ย แบบชัดๆครับ

ลองดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#14 fudy

fudy

Super Member

Posted 23 November 2009 - 08:50 AM

คุณนุกูล ใบมะม่วง ,ใบมะยม มีอยู่ในระบบคุณภาพด้วยหรือ (พูดเล่น) ในเมื่อระบบคุณภาพกำหนดให้องค์กรต่างๆจัดทำ QP สำหรับการแก้ไข (CAR)อยู่แล้ว จากทั้งหมด 6 เล่ม(QP) แล้วจะไม่ซ้ำซ้อนกันหรือขอรับ

#15 นุกูล

นุกูล

Posted 23 November 2009 - 09:35 AM

QUOTE(fudy @ Nov 23 2009, 08:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณนุกูล ใบมะม่วง ,ใบมะยม มีอยู่ในระบบคุณภาพด้วยหรือ (พูดเล่น) ในเมื่อระบบคุณภาพกำหนดให้องค์กรต่างๆจัดทำ QP สำหรับการแก้ไข (CAR)อยู่แล้ว จากทั้งหมด 6 เล่ม(QP) แล้วจะไม่ซ้ำซ้อนกันหรือขอรับ

ดีแล้วครับ ที่ถามคำถามนี้
ดังนั้น เราก็ไปเพิ่ม ปัจจัย หรือ Input ที่ต้องนำเข้าในการแก้ไข และการป้องกันไปอีกเรื่องก็ได้ครับ
หมายถึงเพิ่มเรื่องผล KPI Monitoring กรณีที่
ไม่บรรลุ --> การปฏิบัติการแก้ไข
มีแนวโน้ม ส่อแววว่าจะไม่บรรลุ หรือตกเป้า --> ป้องกัน
ประมาณนี้ก็ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#16 captpoom

captpoom

Posted 23 November 2009 - 09:45 AM

เป็นความเห็นที่ดีครับ ขอบคุณสำหรับแนวปฏิบัติครับ ว่าแต่ว่า ใบมะม่วง ใบมะยม ขอ ใบเตย อีกใบได้ไหมครับ -) หอมดี.....

#17 fudy

fudy

Posted 23 November 2009 - 10:02 AM

ถ้าเป็นผมจะเขียนใบ CAR ใบเดียวก็พอแล้วเพราะว่าจะไม่ต้องทำงานซ้ำซ้อนกันป้องกันความสับสนนะขอรับ

#18 จริงๆ

จริงๆ

Posted 08 December 2009 - 11:26 AM

เก็บไปก่อน ขอบคุณครับ

...

#19 ฟ้าใส

ฟ้าใส

Posted 08 December 2009 - 11:40 AM

ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users