Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำไมถึงต้อง Audit ตอนปลายปี

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 November 2009 - 11:45 AM

สังเกตุว่า หลายบริษัทชอบ ให้ CB มา Audit ปลายๆปีกัน
เลยมีข้อสงสัยว่า มีสาเหตุจากอะไร

หรือว่า เป้นการ Audit พร้อมกัน โดยมิได้นัดหมาย
ถาม CB หลายเจ้า ก็ว่า งานยุ่งมาก ตอนช่วงปลายปี

ขอความคิดเห้นหน่อยครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 07 November 2009 - 12:04 PM

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ของผมกลางปี หรือเป็นเพราะว่าปีหนึ่ง audit สองรอบเลยระยะเวลารอบสองไปปลายปี 4220.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Suppadej

Suppadej

Posted 07 November 2009 - 01:28 PM

บริษัทที่ผมทำงาน CB ผมไม่เคย Audit ปลายปีสักเท่าไหร่ครับ

โดยเราแจ้ง CB ได้นี่ครับว่าจะให้เค้ามา Audit ช่วงไหน อย่างไร เพราะบางปีที่บริษัทก็รวม Man-day แล้วให้มา Audit ปีนั้นครั้งเดียว หรือบางปีก็แยก Man-day ให้มา Audit 6 เดือนครั้ง ครับ

ซึ่งที่บริษัทจะจัดให้ CB จะมา Audit ช่วงต้นปีกับกลางปีครับ เพราะปลายปีเป็นช่วง Happy time เนื่องจากเหน็ดเหนื่อยกันมาทั้งปีแล้ว (ผู้บริหารเค้าว่าไว้ว่าอย่างนั้น)

แต่ถ้าให้ผมสันนิฐานนะ ผมคิดว่าเวลา CB ที่เค้า Audit เรื่อง เป้าหมายบริษัท เทียบกับ Performance จะได้ Comment และออก CAR ได้เต็มที่ตอนที่พบว่าทำไม่ได้ตามเป้าหมาย แล้วไม่ยอมทำ Action plan เพราะ Auditee ชอบมีข้ออ้างตอนที่ Audit ช่วงกลางปี แล้วก็จะชอบตอบ Auditor ว่า"อ๋อเป้าหมายเรื่องนี้ที่ยังทำไม่ได้ตามเป้าหมาย ก็เพราะว่ายังไม่ถึงปลายปี เป้ายหมายนี้จะสรุปและวัดผลตอนปลายปี" อะไรแบบนี้ มั้งครับ (ตอบแบบ ฮาฮา ล้อเล่นน่ะครับ 555+)
ซึ่งผมวัดเอาจากประสบการณ์จากการ Internal audit ของผมมาแชร์ครับ เพราะพวกเพื่อนๆ Auditee ในที่ทำงานชอบตอบผมแบบนี้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 November 2009 - 02:15 PM

smiley-computer005.gif เท่าที่ทราบนะครับ
การ Re. Audit & Surve.. ปกติจะดำเนินการซ้ำในวันปิดโครงการครั้งแรก โดย -3, +1 เดือนจากวันปิด(จากการขอ Cer. ครั้งแรก)
ซึ่งอาจจะบังเอิญกันว่า ตั้งโครงการขอ Cer.ต้นปี และต้องได้ Cer. ปลายปี จึงให้ CB. มา Audit ปลายปี
เมื่อต้องตรวจประเมินประจำปี วงรอบก็ต้องนับวันสุดท้ายที่ Auditor มา Audit เป็นวันปิดโครงการครั้งแรก.....ขอรับกระผม

ท่านใดมีข้อคิดเห็นอย่างอื่น โปรดชี้แนะครับ

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 07 November 2009 - 02:38 PM

มันเป็นผลในเชิงจิตวิทยาครับ
ประมาณว่า นายค่ะ นายครับ พวกเราเหนื่อยมานานแล้วน่ะ ตอนนี้การ Audit ก็ผ่านพ้นไปแล้ว และก็ผ่านไปได้ด้วยดี
นายคิดว่า จะมี อะไรเล็กๆน้อยๆเป็นการตอบแทนทีมงานของพวกเราไหมค่ะ เช่น โบนัสปลายปี กิจกรรมท่องเที่ยวประจำปี เงินเดือนปรับขึ้นสัก 20% เป็นต้น

ล้อเล่นน่ะครับ
ไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจเป็นเพราะตั้งเป้าหมายว่าจะต้องได้รับการรับรองภายในปีนั้นปีนี้มั้งครับ พอปลายปีเลยมาเร่งสปีดกัน biggrin.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users