Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ดอกฝิ่น

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 ดอกฝิ่น

ดอกฝิ่น

Super Member

Posted 21 October 2009 - 11:28 AM

ถ้าที่ทำงานเพิ่งเปิดกำลังจะทำระบบคุณภาพ เรื่องเอกสารควรจะทำอย่างไรบ้างดีค่ะ ก็พอมีเอกสารแต่อาจจะยังไม่มีการจัดการตามแบบ ISO เพราะเคยทำแต่ที่เขามีระบบมาแล้วสามารถสานต่อปรับปรุงแก้ไขได้เลย แต่นี่ต้อง Set เองก็เลยไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี รบกวนผู้รู้เรื่อง DDC แนะนำหน่อยนะค่ะ ถ้าจะกรุณาเป็นแบบฟอร์มให้ด้วยก็จะขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ พอทราบเรื่องข้อกำหนดเกี่ยวกับเอกสารนะค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นที่ตรงไหน อย่างไรดีนะค่ะ งงๆ

DDC จำเป็นค่ะ เพราะไม่มีใครทำเลยให้ QA ทำด้วย แค่งาน QA ดูพนักงานในไลน์ งานสอบเทียบทั้งภายใน-ภายนอกก็ไม่มีเวลาคิดเวลาทำแล้วค่ะ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 October 2009 - 01:33 PM

ง่ายๆ ก็ศึกษาโครงสร้างบริษัทก่อนครับ

มีแผนกไหนบ้าง อะไร อย่้างไร

แล้ว จัดทำ Procedure ที่บังคับ 6 เรื่อง + เอกสารที่เกี่ยวข้อง ประมาณนี้

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 กระเช้าสีดา

กระเช้าสีดา

Premium Member

• Power Members

Posted 27 October 2009 - 01:37 PM

มีความเห็นดังนี้
1. เอกสารที่ต้องมีตามข้อกำหนด คือ 6 เล่ม (ตามไฟล์แนบ)
2. ทำความเข้าใจข้อกำหนด แล้วโยงให้รู้แผนกไหนต้องทำเอกสาร แล้วให้แต่แผนกร่าง Flow การปฏิบัติงานออกมา
3. พิจารณาดู ว่าขั้นตอนไหนจำเป็นต้องทำเอกสารก็ดำเนินการ และพิจารณาต่อว่ามีขั้นตอนยุ่งยาก ในเชิงเทคนิค หรือไม่ ถ้ามีเห็นว่าควรจัดทำเป็นมาตรฐานการปฏิบัติก็จัดทำ Work Instruction
4. ควรเขี่ยนคู่มือคุณภาพก่อน ครับเพื่อให้เห็นภาพรวมของระบบ และจะสามารถวินิจฉัยได้ว่า จำเป็นต้องทำเอกสารชุดไหนบ้าง
5. เอกสาร อยู่ในรูปแบบไหนก็ได้ ทั้ง Hard copy และ Soft files ครับ
คุณ ดอกฝิ่น ดูตาม file แนบครับ จะพอเข้าใจมากขึ้น สงสัย mail ถามเพิ่มเติม ครับ

Attached Files

#4 ดอกฝิ่น

ดอกฝิ่น

Super Member

Posted 28 October 2009 - 07:41 PM

ขอบคุณนะค่ะ...แล้วจะนำคำแนะนำไปศึกษาค่ะ..ถ้าติดปัญหาอะไรจะเมล์ไปถามน่ะค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users