Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ข้อกำหนดที่ 8.3

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 October 2009 - 08:56 AM

สวัสดียามเช้าคะพี่ ๆ ทุกคน วันนี้หนูมีเรื่องสงสัยอยากรบกวนสอบถามพี่ ๆ อีกแล้วคะ เรื่องมีอยู่ว่า Matrix ความสัมพันธ์ของข้อกำหนดกับฝ่ายต่าง ๆ โดยฝ่าย HR มีการกำหนดให้เกี่ยวข้องกับข้อกำหนดที่ 8.3 เรื่อง การควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด หนูไม่รู้ว่าจะตั้งคำถามใน checklist อย่างไรดี รบกวนพี่ ๆ ช่วยด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะพี่
smiley-signs028.gif smiley-angry017.gif

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 13 October 2009 - 09:02 AM

ถ้ามันไม่เกี่ยวจริงๆ ก็ไม่ต้องตรวจข้อนี้ก็ได้ครับ ข้อนี้ส่วนใหญ่ จะไปทางผลิต กับอะไรที่เป็นผลิตภัณฑ์ หรือ วัตถุดิบ ครับ

นอกจากแผนก HR มีหน้าที่ ตรวจสอบคุณภาพด้วย อิอิ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 ทิ.

ทิ.

Posted 13 October 2009 - 09:03 AM

ข้อมูล Check List ตาม Link ด้านล่างนี้...ครับ!!!

- แล้วอย่าลืมถาม เกี่ยวกับ "Recall" (กรณีที่ส่งสินค้าให้ลูกค้าแล้ว
พบว่าสินค้าไม่เป็นไปตามข้อกำหนด จะทำอย่างไร? ซึ่งใน Version 2008
จะต้องโดนถามแน่ๆๆ....ครับ!!!)

http://www.isothai.c...?showtopic=3479

" ʵ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 13 October 2009 - 09:04 AM

HR ที่บริษัทของคุณกำหนดให้ต้องตรวจข้อกำหนดที่ 8.3 ด้วยหรอครับ
แต่ที่ผม Audit ที่บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ผมจะไม่นำข้อกำหนด 8.3 ไป Audit ถาม HR นะครับ
เพราะผมมองว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยครับ จะไปถาม QA กับ Production เป็นหลักครับ

สรุปว่า ไม่ถามข้อกำหนด 8.3 กับ HR ก็ไม่ผิดนะครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 13 October 2009 - 09:07 AM

- ถ้าอย่างไง ช่วยอธิบายคำถาม...อีกที ครับ!!!....คุณประพนวิทย์

" ʵ

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 13 October 2009 - 09:19 AM

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Oct 13 2009, 08:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดียามเช้าคะพี่ ๆ ทุกคน วันนี้หนูมีเรื่องสงสัยอยากรบกวนสอบถามพี่ ๆ อีกแล้วคะ เรื่องมีอยู่ว่า Matrix ความสัมพันธ์ของข้อกำหนดกับฝ่ายต่าง ๆ โดยฝ่าย HR มีการกำหนดให้เกี่ยวข้องกับข้อกำหนดที่ 8.3 เรื่อง การควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด หนูไม่รู้ว่าจะตั้งคำถามใน checklist อย่างไรดี รบกวนพี่ ๆ ช่วยด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะพี่
smiley-signs028.gif smiley-angry017.gif

ถ้าจะตรวจ 8.3 ในงาน HR มันก็พอได้อ่ะนะ
ก่อนอื่นต้องตีความกันซะหน่อยว่า สินค้าของ HR คืออะไร คือ การบริการฝึกอบรม
การบริการสรรหาว่าจ้าง ใช่มั้ย? (เอาเฉพาะกิจกรรมที่มีผลกระทบต่อคุณภาพ นะเนี่ย)

ดังนั้น 8.3 ในงานบุคคลก็คือ ดูว่า เขามีมาตรการอย่างไรสำหรับคนที่ไม่ผ่านการวัดผลสำหรับการฝึกอบรมในหลักสูตรต่างๆ ที่ HR เป็นผู้จัด

หรือ เขามีมาตรการอย่างไรสำหรับคนที่คนที่ไม่ผ่านการทดลองงาน

จะทำอะไรถ้าการอนุมัติกำลังคน หรือ การอนุมัติไปฝึกอบรม ไม่ผ่านความเห็นชอบจาก ผู้มีอำนาจ
จะทำอะไรหาก วิทยากรได้รับการประเมินผลงานต่ำกว่าเกณฑ์ที่ยอมรับ
ฯลฯ

เป็นไงพอไหวมั้ย
"

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 13 October 2009 - 09:53 AM

สงสัยให้ HR ทำลายพวก Scrap มั๊งครับ หรืออาจเป็นส่ง Scrap ไปกำจัดข้างนอก

ไม่ต้อง Audit HR ถึงกิจกรรมนี้ก็ได้ครับ เอาแค่ที่ Production หรือ QA เขามีบันทึกของเสีย กำจัดหรือจัดการอย่างไรก็พอ ตัดตอนไปเลย ส่วนใครจะรับช่วงต่อไปจัดการ ไม่จำเป็นต้องดูต่อครับ

ในการ Audit ของผู้ตรวจภายนอก เขาก็ไม่ดูถึงขนาดนั้น ถ้าเป็นในเคสที่ผมว่า

ยังไงขอรายละเอียดหน่อยครับ ว่าที่บริษัท ทำธุรกิจอะไร ให้ HR ไปเกี่ยวกับ ผลิตภัณฑ์ที่ไม่สอดคล้องอย่างไร

หรือจะตีความแบบคุณจอมโจรว่า จริงๆ ก็สามารถทำได้นะครับ โดยเฉพาะถ้าเป็น Service

เหมือนอย่างของผม เป็นธุรกิจบริการ NC Product ก็ตีความว่า เป็นบริการที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด เช่นประเมินผลระบบการสอนของวิทยากร แล้วไม่ผ่าน อย่างนี้ต้องมีการจัดการ หรือ Disposition ครับ ตาม 8.3

#8 iso_man

iso_man

Posted 13 October 2009 - 09:59 AM

ต้องถามเหตุผลของคนกำหนด Matrix นี้มาก่อนว่ากำหนดข้อนี้ด้วยเหตุผลใด ถ้ายังยืนยันว่าจะตรวจข้อกำหนดนี้ ผมว่าตามที่คุณจอมโจรฯ บอกไปก็พอได้นะครับ แต่ถ้าให้ดี Revised อีกครั้งน่าจะเหมาะสมกว่า
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 13 October 2009 - 10:30 AM

ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากคะที่ให้ข้อเสนอแนะและคำแนะนำ หนูจะนำไปพัฒนา Matrix ความสัมพันธ์ของข้อกำหนดกับฝ่ายต่าง ๆ ของบริษัทฯ ให้เหมาะสม และนำเสนอต่อ QMR คะ เพราะอย่างที่บอก Matrix ฉบับปัจจุบันที่ใช้อยู่ ข้อกำหนดที่ 8.3 เกี่ยวข้องกับฝ่าย HR ด้วย ข้าน้อยขอคารวะ smiley-eatdrink003.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif

#10 DooK

DooK

Posted 13 October 2009 - 10:39 AM

QUOTE(webmaster @ Oct 13 2009, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยให้ HR ทำลายพวก Scrap มั๊งครับ หรืออาจเป็นส่ง Scrap ไปกำจัดข้างนอก

ไม่ต้อง Audit HR ถึงกิจกรรมนี้ก็ได้ครับ เอาแค่ที่ Production หรือ QA เขามีบันทึกของเสีย กำจัดหรือจัดการอย่างไรก็พอ ตัดตอนไปเลย ส่วนใครจะรับช่วงต่อไปจัดการ ไม่จำเป็นต้องดูต่อครับ

ในการ Audit ของผู้ตรวจภายนอก เขาก็ไม่ดูถึงขนาดนั้น ถ้าเป็นในเคสที่ผมว่า

ยังไงขอรายละเอียดหน่อยครับ ว่าที่บริษัท ทำธุรกิจอะไร ให้ HR ไปเกี่ยวกับ ผลิตภัณฑ์ที่ไม่สอดคล้องอย่างไร

หรือจะตีความแบบคุณจอมโจรว่า จริงๆ ก็สามารถทำได้นะครับ โดยเฉพาะถ้าเป็น Service

เหมือนอย่างของผม เป็นธุรกิจบริการ NC Product ก็ตีความว่า เป็นบริการที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด เช่นประเมินผลระบบการสอนของวิทยากร แล้วไม่ผ่าน อย่างนี้ต้องมีการจัดการ หรือ Disposition ครับ ตาม 8.3

Disposition อะไรครับพี่ หวังว่าคงไม่ใช่ Disposition ลูกค้านะครับ ไม่งั้นแย่แน่ อิอิ
ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users