Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีใครพอรู้เรื่อง Attribute G R&R บ้างคับ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 duck2008

duck2008

Premium Member

• Power Members

Posted 27 September 2009 - 11:22 AM

อยากทราบว่า หลังจากที่เราทำการทดลองแล้ว ตอนแปลผล อยากทราบว่า ตรง UCL 95% and LCL 95% ผลที่ออกมาทำไมไม่ได้ร้อยคับ และ 95% คืออะไรมีที่มายังไง รบกวนช่วยอธิบายหน่อยคับ unsure.gif

#2 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 28 September 2009 - 10:38 AM

เรื่องมันยาวครับ หลังไมค์ดีกว่ามั้ยครับ

#3 Dacho

Dacho

Posted 29 September 2009 - 07:44 PM

QUOTE(duck2008 @ Sep 27 2009, 11:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่า หลังจากที่เราทำการทดลองแล้ว ตอนแปลผล อยากทราบว่า ตรง UCL 95% and LCL 95% ผลที่ออกมาทำไมไม่ได้ร้อยคับ และ
95% คืออะไรมีที่มายังไง รบกวนช่วยอธิบายหน่อยคับ unsure.gif

95% มันคือ ค่าความเชื่อมั่น หรือความน่าเชื่อถือนั่นเองคับ โดยทั่วไปจะใช้ที่ 95% แต่สำหรับเครื่องมือที่มีความละเอียดสูง ๆ เช่นเครื่อง CMM จะใช้ 99% ก็ไม่ผิดอะไรครับ

อีกอย่าง งงคำถามมาก ๆ ว่า GR&R กับ Attribute มันเกี่ยวกันตรงไหน เพราะ GR&R คือการวิเคราะห์กระบวนการวัดซ้ำและการประเมินเหมือนของพนักงาน แต่ Attribute เป็นการวิเคราะห์ผลการตรวจสอบแบบจับจำนวนเช่น Appearance

ถ้าไม่เข้าใจถามได้นะครับ แต่ถ้าอยากได้สูตรต้องหาเองนะครับ

#4 Mr Damrong Ruenjinda

Mr Damrong Ruenjinda

Super Member

Posted 04 February 2011 - 03:52 PM

Confidence intervals

ส่วนเรื่อง GR&R นะครับขออธิบายนิดนะครับ GR&R ย่อมาจาก Gauge Repeatability and Reproducibility แบ่งออกเป็น
1. Variable Gage R&R
2. Attribute Gage R&R
ซึ่งถ้ามองง่ายๆๆ แปลตรงตัวคือ ใช้สำหรับดูข้อมูลที่เป้นเชิงตัวเลขหรือค่า " item1" ส่วน attrtibuteเป็นความประเมินโดยดูจากความเหมือนหรือแตกต่างจาก master เช่นการทำสอบว่า inspectors สามารถดักจับงานดีงานเสียได้ไหมนะครับ โดยยึดที่ Confidence intervals ที่ 95% เป้นส่วนมากมักจใช่เท่านี้ แต่ถ้า process ต้องการความเม่นยำหรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับชีวิตคนมากๆๆอาจจะเปลี่ยนเป็น 96 97 98 99 ก็ได้ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมเพราะนั้นหมายความว่าคุนสามารถยอมรับได้ว่าถ้าใน 100 ตัวสามารถผิดได้กี่ตัว แต่ในทางการแพทย์จะใช้ที่ 99 เพราะเกี่ยวกับชีวิตคน เช่น การรักษาตาด้วยเลเซอร์ สามารถยอมรับและใช้งานได้จิงหาก Attribute GR&R ผ่านที่ 99 % Confidence intervals เมื่อเทียบกับวิธีเก่า เป็นต้น

ส่วนผลที่ออกมาจากการประเมินทำไมไม่ได้ร้อยให้ไปดูที่สูตร Excelครับว่าถูกไหม ดูที่ actual จิงน้องสามารถแยกงานได้ถูกต้องกับ master ไหมถ้าไม่ถูกต้องทั้งหมด ก็ไม่มีทางได้ 100% ครับ
ส่วน 95% Confidence intervals เราสามารถกำหนดเองได้ว่าจะเอาที่เท่าไหร่ขึ้นอยู่กับสิ่งที่ผมอธิบายด้านบนนะครับ

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้านะครับ
damrong1984@gmail.com
http://th-th.facebook.com/people/Damrong-R...100001553651673
----------------------------------------------
Even a four-legged animal can stumble; even a learned man can slip.

#5 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Posted 05 February 2011 - 06:16 AM

ขอแชร์นะครับ

ที่ระบุความเชื่อมั่นที่ 95% เพราะว่า MSA จะใช้ระดับความผันแปรที่ +/- 2 Zigma โดยยอมให้กิดของเสียได้ 5 % (ฝั่งละ 2.5%) ควบคุม 3M1E คน เครื่องมือวัด วิธีการและสภาพแวดล้อม

ซึ่งต่างกับ SPC ที่ใช้ระดับวามเชื่อมั่นที่ +/- 3 Zigma (99.73%) หมายถึงยอมให้เกิดของเสียได้น้อยกว่า MSA

เพราะ spc ควบคุมความผันแปรของกระบวนการผลิต โดยควบคุมอีก 2 M คือ Material กับ M/C

จะเห็นได้ว่า MSA ก็คือความผันแปรตัวหนึ่งของ SPC

#6 meng39

meng39

Supreme Member

Posted 07 May 2011 - 03:34 PM

QUOTE(eng038 @ Feb 5 2011, 06:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแชร์นะครับ

ที่ระบุความเชื่อมั่นที่ 95% เพราะว่า MSA จะใช้ระดับความผันแปรที่ +/- 2 Zigma โดยยอมให้กิดของเสียได้ 5 % (ฝั่งละ 2.5%) ควบคุม 3M1E คน เครื่องมือวัด วิธีการและสภาพแวดล้อม

ซึ่งต่างกับ SPC ที่ใช้ระดับวามเชื่อมั่นที่ +/- 3 Zigma (99.73%) หมายถึงยอมให้เกิดของเสียได้น้อยกว่า MSA

เพราะ spc ควบคุมความผันแปรของกระบวนการผลิต โดยควบคุมอีก 2 M คือ Material กับ M/C

จะเห็นได้ว่า MSA ก็คือความผันแปรตัวหนึ่งของ SPC

แน่นปึก

The customer isn't king. It's our employees in king.

#7 น้องมีตังค์

น้องมีตังค์

Posted 12 August 2011 - 06:27 PM

ka thank u ด้วยคน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users