Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

((Brain strom)) เกณฑ์ในการคัดเลือก outsource ขนส่ง

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 September 2009 - 01:10 PM

เพื่อสู้ศึกโลจิสติกส์ ที่นับวันการแข่งขันก็ยิ่งเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ ลำพังการใช้รถบรรทุกของบริษัทฯ ในการรับงานแต่เพียงอย่างเดียว
มันไม่ flexible และทำให้สู้เรื่องต้นทุนไม่ได้ (หลายๆ ครั้ง มี order ให้ไปรับสินค้าอยู่ในกรุงเทพฯ ไปส่งสินค้าอยู่พื้นที่ภาคใต้ตอนล่าง ขณะที่ plant ที่ใกล้ที่สุดคือ คลองเตย และไม่มีงานในเที่ยวขากลับ ทำให้ ต้นทุนสูง และแข่งขันได้ยาก จึงจำเป็นที่จะต้องใช้ outsouce ที่มีการงานขึ้นลงระหว่างกรุงเทพ กับ ภาคใต้ แทนการใช้รถของบริษัท เป็นต้น)

ด้วยความที่ต้องใช้ outsouce มากขึ้น จึงเห็นว่าถึงเวลาที่จะทบทวน เกณฑ์ในการคัดเลือก outsource ขนส่งน่ะครับ

รบกวน webmaster บรรดาซีอเป๋ สมาชิกที่สนใจ ช่วย comment วิพากษ์วิจารณ์กันตามหลักวิชาการให้เต็มเหนี่ยว เให้เกณฑ์ที่ว่านี่สมบูรณ์มากยิ่งขึ้น หรือเอาไปประยุกต์ใช้ตามความเหมาะสมนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Attached Images

Attached Files

"

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 26 September 2009 - 10:19 PM

ขอค้างไว้สักพักนะครับ
"

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 September 2009 - 08:08 AM

ปกติกลับบ้านทุกวัน แต่ตอนนี้ขอ 'ค้าง' ไว้ก่อนครับ laugh.gif
"

#4 dee

dee

Supreme Member

• Power Members

Posted 28 September 2009 - 08:28 AM

ขอเก็บไว้ไปประยุกต์ใช้นะคะ ขอบคุณค่ะ

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 September 2009 - 12:02 PM

ขอค้างไว้ก่อนครับ อยากได้ comments น่ะ
"

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 September 2009 - 03:19 PM

ขอยาด'ค้างอีกคืนนึงนะครับ laugh.gif
"

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 28 September 2009 - 06:53 PM

ขอแจมครับพี่
เนื้อหาที่คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมก็เช่น มีระบบการดูแลรักษาและซ่อมบำรุงรถยนต์ มีการตรวจสอบตามระยะเวลา หรือมีการดูแลรักษาตามแผนงานประจำปี

นึกได้เท่านี้ก่อนน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 September 2009 - 08:20 PM

QUOTE(นุกูล @ Sep 28 2009, 06:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแจมครับพี่
เนื้อหาที่คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมก็เช่น มีระบบการดูแลรักษาและซ่อมบำรุงรถยนต์ มีการตรวจสอบตามระยะเวลา หรือมีการดูแลรักษาตามแผนงานประจำปี

นึกได้เท่านี้ก่อนน่ะครับ

ขุดบ่อล่อปลาในประเด็นนี้เอาไว้...นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้วซี่...
แต่แล้ว 'อัศวินแห่งรัตติกาล' ก็เข้ามาเติมเต็มจนได้ อิอิอิ

ช่วยกันเติมเต็มไปเรื่อยๆ นะครับสมาชิก

ขอบคุณน้านุกูลด้วยนะครับ smiley-eatdrink003.gif
"

#9 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 28 September 2009 - 09:52 PM

มาแล้วครับ ก็อ่านๆๆอยู่ อต่ที่อยู่ในเอากสารก็เยอะแล้วอ่ะ ยังคิดไม่ออก

เห็นนานแล้วเข้ามาอ่านแล้วครับ อิอิ เดียวผมจะคิดให้ได้สัก 1 ข้อละกัน

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#10 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 28 September 2009 - 09:57 PM

นึกออกล่ะ 1 ข้อ

มีระบบการจัดการที่ดีเช่น ISO9001

พิได้ไหม

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#11 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 September 2009 - 10:34 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Sep 28 2009, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นึกออกล่ะ 1 ข้อ

มีระบบการจัดการที่ดีเช่น ISO9001

พิได้ไหม

อืมมมม์ เป็นเกณฑ์ที่แข็งโป้กไปหน่อยนะพ่อหนุ่ม เพราะ contractor ที่เป็นหุ้นส่วนของบริษัทพี่จอมโจรฯ เนี่ย ออกไปในแนวมีสลึงพอบรรจบให้ครบบาท ไปตลาดฟาดก๋วยเตี๋ยวไม่มีเหลือ.....ประมาณว่ามีรถอยู่คันนึงหรือสองคันก็เอามาวิ่งเป
็นรถร่วมได้ (แต่ต้องมีใบอนุญาตฯ มีประกันสินค้า นะ)

ถ้ากำหนดว่าต้อง certified 9001 ล่ะก็ contractor ร้อยละ 60 คงมาช่วยเราวิ่งไม่ได้แหง๋ม พี่จอมโจรฯ จึงกะเอาแค่หอมปากหอมคอ (บางรายลูกสาวสวย น่ารัก น่าหอมมากกกกกก อิอิอิ) คือ ให้มี เอกสารในการทำงานในกระบวนการที่จำเป็นตามข้อกำหนดในการดำเนินธุรกิจโลจิสติกส์ (แต่แค่นี้ก็น่าจะลากเลือดเลยล่ะ)

แต่ก็ขอบคุณมากสำหรับข้อเสนอนะพ่อหนู้มมมมม
"

#12 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 28 September 2009 - 11:41 PM

อ้าว แบบนี้หรอกเหรอ ไม่เป็นไร เดียวคิดต่อให้อีก นอนก่อน วันนี้ มะไหวล่ะ

#13 DCC

DCC

Posted 29 September 2009 - 07:34 AM

#14 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 29 September 2009 - 02:22 PM

คิดออกได้อีก นิดนึง

มีแผนฉุกเฉิน ตอนส่งสิ้นค้าไม่ทันตามเวลา พอได้ไหม ...อิอิ งานขนส่งเนีย ไม่คล่องเลย

รถมาตรฐานไอเสียผ่าน ยูโร ระดับ 4 ได้ไหม แต่ผมไม่รุ็ว่ารถบรรทุกมันระดับไหนกัน สนับสนุน 14001

มีอุปกรณ์ป้องกัน อัคคีภัย ประจำรถ เช่น ไฟไหม้

เอาแค่นี้ก่อน คิดได้แค่นี้ครับ

#15 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 September 2009 - 03:18 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Sep 29 2009, 02:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คิดออกได้อีก นิดนึง

มีแผนฉุกเฉิน ตอนส่งสิ้นค้าไม่ทันตามเวลา พอได้ไหม ...อิอิ งานขนส่งเนีย ไม่คล่องเลย

รถมาตรฐานไอเสียผ่าน ยูโร ระดับ 4 ได้ไหม แต่ผมไม่รุ็ว่ารถบรรทุกมันระดับไหนกัน สนับสนุน 14001

มีอุปกรณ์ป้องกัน อัคคีภัย ประจำรถ เช่น ไฟไหม้

เอาแค่นี้ก่อน คิดได้แค่นี้ครับ

3 ใน 4 ประเด็น top คิดเหมือนพี่โจรฯ เพียงแต่ใช้ wording ที่แตกต่างกัน โดยพี่โจรฯ เอาไปไว้ใน
ข้อ 4.7 ประกอบข้อ 3.3 3.4 และ 3.5

แต่สำหรับ มาตรฐานไอเสียรถยนต์เนี่ย คงทำได้ยาก เพราะการตรวจสภาพเครื่องยนต์เพื่อต่อภาษีประจำปีเนี่ย
ก็มีตรวจเฉพาะ ควันดำ และ CO ซึ่งในทางปฏิบัติมันไม่มีการตรวจจริงด้วยซ้ำไป ส่วนพวก HC NO3 ฯลฯ
เข้าใจว่ามันเป็นมาตรฐานไอเสียก่อนปล่อยออกจากโรงงาน แม้แต่กรมขนส่งทางบกก็ (อาจจะ) ไม่มีเครื่องตรวจวัดที่ว่านั่น (เคยศึกษาตอนที่ซื้อเครือ่งตรวจวัดควันดำ CO) น่ะพ่อหนุ้มมมม

ขอบคุณมากสำหรับ comment นะตะเอ๊งงงง
"

#16 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 05 October 2009 - 11:53 AM

โทษทีค่ะ มาช้าอย่างมากมาย คริ คริ

ติ๊กเองก้อมีโอกาสได้ใช้ outsouce มากขึ้นเหมือนกันทั้งด้านขนส่งและบุคลากรเฉพาะทาง ตอนนี้กำลัง งง กับชีวิตและหน้าที่ของตัวเองอยู่ค่ะ

สำหรับแผนฉุกเฉินของ top ติ๊กก็เห็นด้วยนะคะ เพราะกำลังคิดที่จะทำของตัวเองอยู่เหมือนกัน
เรื่องที่สำคัญอีกเรื่องสำหรับติ๊กคงจะเป็นเรื่องการสื่อสารค่ะ ว่าระหว่างทางที่เค้านำสินค้าของเราออกจากบริษัทแล้ว
ระหว่างทางที่ยังไม่ถึงลูกค้าเราจะสามารถติดต่อเค้าได้ตลอดหรือไม่ เผื่อฉุกเฉินเราต้องติดต่อคนขับรถได้ตลอดหรือไม่

อันนี้เอาความต้องการของตัวเองเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เนื่องจากลูกค้าติ๊กจะเป็นร้านค้าซะส่วนใหญ่ หากไม่ใช่ประเด็นที่ต้องการก็ขออภัยค่ะ

ชะเอิงเอย บัดนี้ น้องก้อจะไปเฝ้าผักต่อค่ะ กลัวนิดาขโมย คริ คริ

#17 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 October 2009 - 01:39 PM

QUOTE(tik815 @ Oct 5 2009, 11:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โทษทีค่ะ มาช้าอย่างมากมาย คริ คริ

ติ๊กเองก้อมีโอกาสได้ใช้ outsouce มากขึ้นเหมือนกันทั้งด้านขนส่งและบุคลากรเฉพาะทาง ตอนนี้กำลัง งง กับชีวิตและหน้าที่ของตัวเองอยู่ค่ะ

สำหรับแผนฉุกเฉินของ top ติ๊กก็เห็นด้วยนะคะ เพราะกำลังคิดที่จะทำของตัวเองอยู่เหมือนกัน
เรื่องที่สำคัญอีกเรื่องสำหรับติ๊กคงจะเป็นเรื่องการสื่อสารค่ะ ว่าระหว่างทางที่เค้านำสินค้าของเราออกจากบริษัทแล้ว
ระหว่างทางที่ยังไม่ถึงลูกค้าเราจะสามารถติดต่อเค้าได้ตลอดหรือไม่ เผื่อฉุกเฉินเราต้องติดต่อคนขับรถได้ตลอดหรือไม่

อันนี้เอาความต้องการของตัวเองเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เนื่องจากลูกค้าติ๊กจะเป็นร้านค้าซะส่วนใหญ่ หากไม่ใช่ประเด็นที่ต้องการก็ขออภัยค่ะ

ชะเอิงเอย บัดนี้ น้องก้อจะไปเฝ้าผักต่อค่ะ กลัวนิดาขโมย คริ คริ

ขอบเตียง เอ๊ยยย ขอบใจจ้ะ ติ๊ก
ได้ไอเดียไปปรับปรุงเยอะเลย อิอิอิ
หมู่นี้ไม่เห็นมาเจี๊ยวจ๊าวในบอร์ดเลย หายไปไหนมาหือออออม์
"

#18 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 05 October 2009 - 02:20 PM

ขออภัยที่มาช้าเหมือนกันค่ะ มัวแต่เฝ้าแปลงผัก happy.gif

ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่กับระบบโลจิสติกส์อ่ะค่ะ แต่อยากช่วยComment ค่ะ
ที่คิดได้คือเรื่องการบำรุงรักษาและตรวจสภาพรถ อ่ะ แต่อาจารย์นุกูลเอาไปแล้ว

งั้นเปลี่ยนเป็นเพิ่มเติมข้อ4.8 ค่ะ คงต้องดูประวัติการฝึกอบรมความสามารถที่จำเป็นค่ะว่า
มีชั่วโมงการฝึกอบรมมากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่เอาพนักงานใหม่ที่อบรมเพียง Basic Knowledge ก็นำมาปฏิบัติงานเลย
คือประมาณว่าบริษัทของพี่ ก็ต้องกำหนดว่าต้องการพนักงานขับรถที่ผ่านการฝึกอบรมที่จำเป็นอะไรบ้างมาก่อน(กี่ชั่
วโมง)
เด๋วเขาจะมาเถียงตอนเกิดปัญหาว่า พนักงานขับรถเป็นคนใหม่เลยไม่ค่อยรู้

ประมาณนี้.. ได้ป่าวพี่??

#19 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 October 2009 - 02:26 PM

ในข้อ 4.8 ที่น้า panisa ^^ เสนอมาเนี่ย ให้ตายเหอะ ทำไมมีเจตนาเหมือนกับของ จอมโจรฯ คิดไว้แปะเลย

เพียงแต่ จอมโจรฯ พยายามสื่อสารอีกรูปแบบนึง ให้มัน flexible ต่อการนำไปปฏิบัติ เพราะการ ขนส่งสินค้าหลากหลายมาก จนไม่อาจจะเขียนให้มันเฉพาะเจาะจงลงไปได้

ดังนั้น การที่จะจ้าง contractor รายใหม่ บริษัทฯ ก็จะ

1) แจ้งให้เขาทราบล่วงหน้า เกี่ยวกับ requirement ทั้งหมด เช่น ปริมาณงาน ที่จะให้เขาได้รับตลอดระยะเวลาของสัญญาฯลฯ สินค้าที่จะขนคืออะไร สเปคเป็นอย่างไร ลูกค้า/จอมโจรฯ มี requirent อะไรบ้าง ฯลฯ

2) ให้เขาแสดงหลักฐานตามข้อ 4.1-4.9 และจะจ้างเขาก็ต่อเมื่อ ได้ประเมินจนมั่นใจแล้วว่า contractor มีสิ่งเหล่านั้นครบถ้วน และมีการนำไปปฏิบัติอย่างมีประสิทธิผล (รวมทั้งบันทึกการฝึกอบรมของน้า panisa ด้วยน่ะ เช่น ถ้าจอมโจรฯ ให้เขาช่วยมาขน steel coil เขาก็จะต้องมี วิธีการทำงานที่จำเป็นในข้อ 3.4 (ดูราวกับบังคับให้เขาทำ 9001 แต่ไม่ต้องขอการรับรอง) ในขณะที่แผนการฝึกอบรมของเขาก็ต้อง สอดคล้องกับสินค้าที่จะขน และวิธีการทำงานในข้อ 3.4 ซึ่งแน่นอนที่จะต้องประเมินว่า แผนการฝึกอบรมนั้น สามารถที่จะทำให้คนทำงานที่ถุกต้องได้อย่างถูกต้องหรือไม่)

ขอบคุณสำหรับ comments ดีดีนะจ๊ะ กิ้ว กิ้ว
"

#20 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 05 October 2009 - 03:34 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Oct 5 2009, 01:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบเตียง เอ๊ยยย ขอบใจจ้ะ ติ๊ก
ได้ไอเดียไปปรับปรุงเยอะเลย อิอิอิ
หมู่นี้ไม่เห็นมาเจี๊ยวจ๊าวในบอร์ดเลย หายไปไหนมาหือออออม์

อยู่ที่แปลงผักใน Facebook ค่ะ............เฝ้าแปลงผักไอ้นก กร๊ากกกกกกก แว๊ปปปปปปปปปป

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users