Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เทีย 1 เทีย 2 เทีย 3 คืออะไร

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 ctrls_1

ctrls_1

Super Member

Posted 14 October 2008 - 12:05 PM

สวัสดีครับ รบกวนถามหน่อยครับ เรื่องของการพัฒนา supplier

คือบริษัทเราเป็นบริษัททีผลิตงานให้กับอีกบริษัทหนึ่ง

และบริษัทหนึ่งนั้น (ลูกค้าเรา) เป็นคนส่งงาน-สินค้าให้กับค่ายรถยนต์

จึงสงสัยว่า ผมเอง ซึ่งทำ TS แล้ว ทำการซื้อ part – งานจาก supplier

แล้ว supplier เหล่านั้นต้องทำการรับรอง TS ไหมครับ แต่ตอนนี้เขาก็ทำ ISO 9001 อยู่แล้ว

แล้วที่บอกว่า เทีย 1 เทีย 2 เทีย 3 คืออะไร โอ้ย งง

เพื่อนๆ งงคำถามไหม ถ้างง ขอโทษด้วยนะครับและขอบคุณนะครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 October 2008 - 12:32 PM

1.) คำว่า เทีย คืออะไร? --> เทีย ที่คุณว่ามานั้นมาจากภาษาอังกฤษคำว่า Tier ครับ

สมมุติว่าบริษัทคุณชื่อบริษัท A ผลิตสินค้าส่งต่อให้ Assembler โดยตรง คุณเป็น Supplier ในข่าย Tier 1

วันดีคืนดี บริษัท B ขายสินค้าให้คุณเพื่อนำไปผลิตต่อให้กับ Assembler รายนั้น บริษัท B กลายเป็น Supplier ระดับ Tier 2 แล้วก็เป็นทอดๆ ไปครับ

2) ใจของ Assembler ก็อยากจะให้ Supplier ทุกระดับผ่านการรับรอง TS แหละครับ

แต่ส่วนใหญ่เค้าจะสามารถบังคับได้แต่ Tier 1 และเมื่อ Tier 1 ได้รับการรับรองแล้ว ก็จะไปบังคับให้ Tier รองๆ ลงไป ต้องได้รับการรับรอง ISO 9001 ซึ่งเป็นข้อกำหนดหนึ่งใน TS 16949 ด้วย

แต่เนื่องจากโดนขอร้องแกมขู่จาก Tier 1 ก็มีอันจำเป็นต้องดำเนิน TS ไปแบบไม่ค่อยเต็มใจ เนื่องจากความพร้อมด้าน Resource ทั้งหลายไม่เพียงพอ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเงิน, บุคลากร หรือเวลา เพราะการทำ TS นั้นจะยากกว่า 9001 อยู่หลายช่วงตัวในแง่ของ Technical

หายงงมั้ยครับ?
ลายเซ็น

#3 ctrls_1

ctrls_1

Super Member

Posted 14 October 2008 - 01:03 PM

ขอบคุณครับคุณ DOOK

ตอนนี้ผมสรุปแล้วว่าผมเป็น Tier ที่ 2 เพราะส่งให้ลูกค้าเจ้าที่ 1

แต่ supplier ผมสิ เป็นพวก screw , coil แบบนี้พวกเขาจะต้องทำ TS ไหม

(มองว่ามันไม่ใช่สินค้ายานยนต์เลยครับ)..........???

ขอบคุณอีกครั้งครับ

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 October 2008 - 01:10 PM

เราคงไปบังคับให้เค้าทำไม่ได้หรอกครับ เพราะเค้าไม่ได้ขายเราเจ้าเดียวมั้ง

แต่ถ้าเค้ามองเห็นโอกาสที่จะพัฒนาไปแบบยั่งยืน นั่นก็คือจะขายให้กับ Assembler ไปยาวๆ ก็น่าจะพิจารณาทำครับ เพราะถึงจะเป็นชิ้นส่วนเล็กๆ แต่เรื่องของ Physical Property ของมันมีผลกับสมรรถนะของรถยนต์ไม่น้อยเลยครับ
ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users