Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่องเอกสารระบบบริหารคุณภาพ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 21 September 2009 - 09:43 PM

สวัสดีครับ พี่น้อง บอร์ด ISOTHAI
วันนี้ผมมีเรื่องเอกสารระบบบริหารทั้งระบบมาขอความช่วยเหลือ
เนื่องจากว่า ผมได้งานที่ใหม่ แต่เอกสารหรือการวางระบบบิหารทั้งหมด
ค่อนข้างไม่ได้เรื่อง ก็เลยมีความเห็นว่าอยากจะแก้ไขใหม่ทั้งระบบ
หรืออิบายง่ายๆ ว่า อยากทำระบบใหม่ทั้งหมดเลย โดยการยกเลิกเอกสาร
ทิ้งไป แล้วจัดทำเอกสารทั้งหมดเป็น Rev.00 ขึ้นมาใช้ทันที เลย ไม่ทราบ
ว่าจะมีทางเป็นไปได้ไหมหรือมีวิธีการใดแนะนำให้บ้างไหมครับ ผมไปเห็น
ระบบ ISO ของบริษัทนี้บอกได้เลยแย้มาก ทำระบบผ่านการรับรอง แต่ระบบ
ที่ได้รับการรับร้องนั้นไม่รับไม่ได้เลยจริง CB ก็จำยอมให้ผ่านการตรวจประเมิน
แบบหลับตาเซ็น ทางบริษัทก็อยากให้มีการแก้ไขแต่สภาพแล้ว ไม่สามารถแก้ไข
ได้ง่าย (ขั้นตอนการปฏิบัติงาน+วิธีการปฏิบัติงาน+เอกสารสนับสนุน+ฟอร์ม) งงไหมคับ
รวมถึงการจัดทำ แผนคุณภาพ วัตถุประสงค์ - เป้าหมายคุณภาพ เอาเป็นว่าทุกอย่างแล้วครับ
ช่วย ช่วย ผมหน่อนนะคับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 September 2009 - 09:52 PM

แล้วจะให้ช่วย อย่างไรล่ะครับบบบบบบบบ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 21 September 2009 - 10:11 PM

QUOTE(TNK_Prosper @ Sep 21 2009, 09:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ พี่น้อง บอร์ด ISOTHAI
วันนี้ผมมีเรื่องเอกสารระบบบริหารทั้งระบบมาขอความช่วยเหลือ
เนื่องจากว่า ผมได้งานที่ใหม่ แต่เอกสารหรือการวางระบบบิหารทั้งหมด
ค่อนข้างไม่ได้เรื่อง ก็เลยมีความเห็นว่าอยากจะแก้ไขใหม่ทั้งระบบ
หรืออิบายง่ายๆ ว่า อยากทำระบบใหม่ทั้งหมดเลย โดยการยกเลิกเอกสาร
ทิ้งไป แล้วจัดทำเอกสารทั้งหมดเป็น Rev.00 ขึ้นมาใช้ทันที เลย ไม่ทราบ
ว่าจะมีทางเป็นไปได้ไหมหรือมีวิธีการใดแนะนำให้บ้างไหมครับ ผมไปเห็น
ระบบ ISO ของบริษัทนี้บอกได้เลยแย้มาก ทำระบบผ่านการรับรอง แต่ระบบ
ที่ได้รับการรับร้องนั้นไม่รับไม่ได้เลยจริง CB ก็จำยอมให้ผ่านการตรวจประเมิน
แบบหลับตาเซ็น ทางบริษัทก็อยากให้มีการแก้ไขแต่สภาพแล้ว ไม่สามารถแก้ไข
ได้ง่าย (ขั้นตอนการปฏิบัติงาน+วิธีการปฏิบัติงาน+เอกสารสนับสนุน+ฟอร์ม) งงไหมคับ
รวมถึงการจัดทำ แผนคุณภาพ วัตถุประสงค์ - เป้าหมายคุณภาพ เอาเป็นว่าทุกอย่างแล้วครับ
ช่วย ช่วย ผมหน่อนนะคับ

ในฐานะที่เป็นคนใหม่ ก่อนที่จะไปเปลี่ยนแปลงอะไร หรือสรุปว่าอะไรดีหรือแย่ ควรใช้เวลาสักระยะในการเข้าไปศึกษาทำความเข้าใจจุดอ่อนจุดแข็งให้ครบถ้วน แล้วค่อยๆ ปรับเปลี่ยนกันไปโดยรับฟัง และผสมผสานความคิดเห็น และประสบการณ์จากคนที่อยู่มาก่อนด้วยนะครับ
"

#4 iso_man

iso_man

Posted 22 September 2009 - 08:34 AM

เห็นด้วยกับท่านชอลิ้อเฮียง ขอเพิ่มอีกนิดหนึ่งนะครับในการที่จะเปลี่ยนแปลงเอกสารขององค์กรควรให้ได้รับการเห็นช
อบจากคนที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ โดยเฉพาะ TOP ให้รับทราบถึงเหตุผลทำไมต้องเปลี่ยน ของผมก็เจอแบบคุณตอนเข้ามาที่ทำงานแห่งนี้แบบไม่เคยเจอเอกสารเป็นเลขที่แบบไทยๆๆ แต่ก็ไม่เคยไปเปลี่ยนแปลงเขานะครับเพราะเขา้ใช้กันมานาน ได้แค่นำมาปรับปรุงให้ดีขึ้นให้สามารถทำงานได้ง่าย มีประสิทธิภาพ ค่อยๆๆแก้ไขไปเรื่อยๆๆ ขอให้โชคดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 22 September 2009 - 08:48 AM

QUOTE(iso_man @ Sep 22 2009, 08:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยกับท่านชอลิ้อเฮียง ขอเพิ่มอีกนิดหนึ่งนะครับในการที่จะเปลี่ยนแปลงเอกสารขององค์กรควรให้ได้รับการเห็นช
อบจากคนที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ โดยเฉพาะ TOP ให้รับทราบถึงเหตุผลทำไมต้องเปลี่ยน ของผมก็เจอแบบคุณตอนเข้ามาที่ทำงานแห่งนี้แบบไม่เคยเจอเอกสารเป็นเลขที่แบบไทยๆๆ แต่ก็ไม่เคยไปเปลี่ยนแปลงเขานะครับเพราะเขา้ใช้กันมานาน ได้แค่นำมาปรับปรุงให้ดีขึ้นให้สามารถทำงานได้ง่าย มีประสิทธิภาพ ค่อยๆๆแก้ไขไปเรื่อยๆๆ ขอให้โชคดีครับ

ท่านเจ้าของบริษัทมีคำสั่งให้แก้ไขแล้ว ทุกคนในบริษัทก็เสนอมาให้ช่วยทำให้ใหม่

แต่ก็จะแก้ไขทีละนิดๆ หน่อยๆ แต่ที่จะเริ่มเปลี่ยนเลยคือ
1. การควบคุมเอกสาร
2. การควบคุมบันทึก
3. การตรวจติดตามภายใน
4. การควบคุมผลิตภัณฑ์ ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
5.การปฏิบัติการแก้ไข ป้องกัน

แต่ที่อยากทำคือ อยากทำให้ Rev. เช่น จาก Rev. 05 เป็น Rev.00 ครับ
คือต้องยกเลิกเอกสารฉบับดังกล่าว นั้นผิดข้อกำหนดไหมครับ

#6 Mon.

Mon.

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 September 2009 - 08:51 AM

ถ้าจะต้องปรับเปลี่ยนเป็น Version 2008
ก็แก้ไขเอกสารใหม่ทั้งหมดในระบบเลยโดย...เริ่ม VEV:00 คับ

#7 iso_man

iso_man

Posted 22 September 2009 - 09:09 AM

QUOTE(TNK_Prosper @ Sep 22 2009, 08:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่านเจ้าของบริษัทมีคำสั่งให้แก้ไขแล้ว ทุกคนในบริษัทก็เสนอมาให้ช่วยทำให้ใหม่

แต่ก็จะแก้ไขทีละนิดๆ หน่อยๆ แต่ที่จะเริ่มเปลี่ยนเลยคือ
1. การควบคุมเอกสาร
2. การควบคุมบันทึก
3. การตรวจติดตามภายใน
4. การควบคุมผลิตภัณฑ์ ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
5.การปฏิบัติการแก้ไข ป้องกัน

แต่ที่อยากทำคือ อยากทำให้ Rev. เช่น จาก Rev. 05 เป็น Rev.00 ครับ
คือต้องยกเลิกเอกสารฉบับดังกล่าว นั้นผิดข้อกำหนดไหมครับ

ตามความเห็นผมไม่ต้องขึ้น Rev. ใหม่หรอกครับต่อไปเลยจะได้ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลงระบบคุณภาพ แต่ถ้าคุณจะเปลี่ยนเป็น Rev.00 อันนี้ก้อต้องมีเหตุที่ชัดเจน แล้วแต่สะดวกของเราครับ ข้อกำหนดไม่ได้พูดว่าผิดหรือเป่าและมองเรื่องการควบคุมมีใช้ เปลี่ยนแปลง ไม่นำเอกสารยกเลิกหรือที่ไม่ได้ควบคุมมาใช้ในระบบงานแค่นั้น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 คนตัวใหญ่

คนตัวใหญ่

Posted 12 October 2009 - 11:33 PM

QUOTE(ผู้อยู่เบื้องหลัง @ Oct 12 2009, 11:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs003.gif ของเราก็เป็นเหมือนกันเอกสารยกเลิกเยอะมาก เคยปรึกษา CB แล้ว เราสามารถทำได้โดย Rev.00
เหตุผลคือปรับเปลี่ยนโครงสร้างเอกสารใหม่ ไหนๆจะทำทั้งที่หมายเลขเอกสารควรเริยงลำดับ Process การทำงานก่อน-หลัง
อย่าลืม..เก็บข้อมูลของ Master list เก่าไว้ด้วยหรือเอกสารที่บอกว่าเอกสารใหม่มาจากเอกสารเก่าหมายเลขอะไร ชื่ออะไร เพื่อใช้อ้างอิงต่อไป
แต่ต้องประชุมหารือกับระดับ Big...big ในบริษัทก่อนนะจ๊ะ หรือไม่ปรึกษา CB เลย CB คงไม่กัดหรอกนะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users