Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แผนงานสิ่งแวดล้อม

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 eve_narak

eve_narak

Premium Member

• Power Members

Posted 08 September 2009 - 04:14 PM

ขอรบกวนหน่อยนะคะ

พอดี Audit จากหน่วยงานภายนอก ได้ NC เรื่องของแผนงานสิ่งแวดล้อม เราตั้งเป้าหมายว่าจะลดการใช้ไฟฟ้า 10% จากเดือนที่ผ่านมา ซึ่งผลจากการดำเนินงานไม่ได้ตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ และทาง Auditor แจ้งว่าแผนงานไม่ชัดเจนและไม่ครอบคลุมกิจกรรมหรือวิธีดำเนินงานของหน่วยงานที่เกี่ยว
ข้อง เช่นกิจกรรมการผลิต (ในส่วนของโรงงาน) อยากทราบว่า
1.เราสามารถเปลี่ยนแผนงานใหม่ได้ไหมคะ เปลี่ยนเป้าหมายจาก10% เหลือ 3% และสามารถทำเฉพาะส่วนสำนักงานได้ไหม เนื่องจากในส่วนของผลิต เรายังไม่มีงบประมาณลงทุนในการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ในการทำงาน เพื่อให้ค่าไฟลดลงมาได้
2.อยากทราบแนวทางในการตอบ CAR นี้คะ ว่าจะตอบอย่างไร
3.แล้วในเรื่องของการเขียนแผนงาน พอจะมีตัวอย่างให้ดูมั้ยคะว่าเขียนกันอย่างไร ที่ชัดเจนและครอบคลุม รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Asst.ผู้น่าสงสาร

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 September 2009 - 04:34 PM

QUOTE(eve_narak @ Sep 8 2009, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอรบกวนหน่อยนะคะ

พอดี Audit จากหน่วยงานภายนอก ได้ NC เรื่องของแผนงานสิ่งแวดล้อม เราตั้งเป้าหมายว่าจะลดการใช้ไฟฟ้า 10% จากเดือนที่ผ่านมา ซึ่งผลจากการดำเนินงานไม่ได้ตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ และทาง Auditor แจ้งว่าแผนงานไม่ชัดเจนและไม่ครอบคลุมกิจกรรมหรือวิธีดำเนินงานของหน่วยงานที่เกี่ยว
ข้อง เช่นกิจกรรมการผลิต (ในส่วนของโรงงาน) อยากทราบว่า
1.เราสามารถเปลี่ยนแผนงานใหม่ได้ไหมคะ เปลี่ยนเป้าหมายจาก10% เหลือ 3% และสามารถทำเฉพาะส่วนสำนักงานได้ไหม เนื่องจากในส่วนของผลิต เรายังไม่มีงบประมาณลงทุนในการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ในการทำงาน เพื่อให้ค่าไฟลดลงมาได้
2.อยากทราบแนวทางในการตอบ CAR นี้คะ ว่าจะตอบอย่างไร
3.แล้วในเรื่องของการเขียนแผนงาน พอจะมีตัวอย่างให้ดูมั้ยคะว่าเขียนกันอย่างไร ที่ชัดเจนและครอบคลุม รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Asst.ผู้น่าสงสาร

ถ้าจะให้ชัด เสนอให้เอา ข้อความที่ auditor เขียนมาโพสต์ในนี้ดีัมั้ยครับ? จอมโจรฯ เองอ่านแล้วก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่ว่าประเด็นที่ได้รับ CAR มันคืออะไรกันแน่

แต่เดาเอาว่า คงโดนเรื่อง เป้าหมายด้านการใช้ไฟฟ้านั้น ไม่ครอบคลุมไปถึงฝ่ายอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง และก็ยังไม่ได้ตามเป้าหมาย (เพราะแผนงานไม่ชัดเจน) อีกต่างหาก อย่าลืมว่า เป้าหมายด้านสิ่งแวดล้อม จะต้องถูกนำไปกระจายให้กับแผนกที่เกี่ยวข้อง ตามข้อกำหนด 4.3.3 วรรคแรก และจะต้องกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ เพื่อให้บรรลุเป้าหมายตาม 4.3.3 (a) การที่กำหนดไว้ไม่ชัดเจนจึงทำให้ เป้าหมายแหลกเหลว ในที่สุด

การกำหนดมาตรการแก้ไข ต้องเริ่มจากการหา root cause เสียก่อนว่า ทำไม เป้าหมายมันจึงล้มเหลว วิธีการ (แผนงาน) ที่กำหนดไว้เป็นอย่างไร (method) ทรัพยากรที่จำเป็นต้องใช้มีเพียงพอมั้ย (money) ความรู้ความเข้าใจของผู้ที่เกี่ยวข้องที่มีผลกระทบต่อการบรรลุหรือไม่บรรลุเป้าหมายเ
ป็นอย่างไร (man) การกำหนดเป้าหมายเป็นไปอย่า่งสมเหตุสมผลมั้ย (management) ฯลฯ

เมื่อทราบสาเหตุแล้วจึงกำหนดมาตรการแก้ไขให้สอดคล้องกับสาเหตุข้างต้น ถ้าแผนงานมันไม่ชัดเจนพอก็ทำให้มันชัดเจนซะ และหรือ ถ้าขาดทรัพยากรที่จำเป็นก็หามาเพิ่มซะ และหรือ ถ้าคนที่เกี่ยวข้องขาดความเข้าใจก็ฝึกสอน และประเมินผลซะ ฯลฯ และทั้งหมดก็จะต้องได้รับการ audit ซ้ำ

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเป้าหมาย มันก็ทำได้อยู่ครับ ที่กำหนดมาครั้งแรกนั้น อาจเป็นไปได้ว่า มันไม่ได้เกิดจากการพิจารณาข้อมูลที่ผ่านๆ มา
"

#3 eve_narak

eve_narak

Premium Member

• Power Members

Posted 08 September 2009 - 05:03 PM

NC คือ แผนงานสิ่งแวดล้อม สำหีบเป้าหมายเรื่องลดการใช้ไฟฟ้า 10% ที่ไม่ครอบคลุมกิจกรรมหรือวิธีการดำเนินงานของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เช่น กิจกรรมการผลิต (โรงงาน) ค่ะ เราจะตอบ NC อย่างไรดีค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Posted 08 September 2009 - 09:49 PM

QUOTE(eve_narak @ Sep 8 2009, 05:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
NC คือ แผนงานสิ่งแวดล้อม สำหีบเป้าหมายเรื่องลดการใช้ไฟฟ้า 10% ที่ไม่ครอบคลุมกิจกรรมหรือวิธีการดำเนินงานของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เช่น กิจกรรมการผลิต (โรงงาน) ค่ะ เราจะตอบ NC อย่างไรดีค่ะ

หาสาเหตูก่อนครับว่าเกิดจากอะไร โดยเอาผังก้างปลามาดูก้อได้ครับ แต่โดยทั่วไปลักษณะอย่างนี้ส่วนใหญ่จะตกตั้งแต่เริ่มทำแผนงานไม่มีการระบุหน่วยงานที
่เกี่ยวข้องให้ครบว่าแต่ละส่วนต้องทำอย่างไรบ้าง ดังนั้นสาเหตุมาจากแผนงานไท่ครอบคลุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ดังนั้น การแก้ไขก็ไปเอาหน่วยงานนั้นเข้าร่วมอยู่ในแผนงานด้วยและกำหนดไปให้ชัดเจนว่าฝ่ายโรง
งานต้องทำอะไรบ้าง เช่น ปิดไฟช่วงพัก หรือ เครื่องใช้ไฟฟ้าไม่มีการใช้งานให้ปิดสวิทช์ การให้พนักงานผลิตมีส่วนร่วม แต่ถ้าคุณมีการจัดตั้งคณะกรรมการสิ่งแวดล้อม จะเห็นภาพชัดเจนมากขึ้น
ส่วนที่ลดไม่ได้ตามเป้าหมาย ก็ต้องไปดูสาเหตุอีกว่ามาจากอะไรเช่น มีเครื่องจักรเพิ่มขึ้นหรือไม่ หรือค่า Peak ที่เกิดขึ้นไม่มีการจัดการ หรือ มีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบ้างที่ประสิทธิภาพมันด้อยไม่เหมาะนำมาใช้แล้ว ทั่วไปจะพบว่าป็นแอร์เก่า ปั๊มลมรั่ว ซึ่งข้อมูลแบบนี้ต้องมีการตรวจวัดข้อมูลสม่ำเสมอโดยเอาระบบ PM ของ ISO9001 เพิ่มเรื่องการวัดประสิทธิภาพของเครื่องไปด้วยจะช่วยให้กำหนดแนวทางการปรับปรุงได้ชั
ดเจนมากขึ้น หวังว่าพอช่วยได้นะครับ ถ้าต้องการรายละเอียดมากกว่าก็หลังไมค์ได้ครับ เรื่องยาวนะเกี่ยวกับการประหยัดพลังงานไฟฟ้า smiley-computer005.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 DCC

DCC

Posted 09 September 2009 - 09:08 AM

ขอบคุณมากค่ะ thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users