Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบายความรู้สึก..นิสๆจากใจ DC

• This topic is locked This topic is locked
18 replies to this topic

#1 ArmAirbus

ArmAirbus

Super Member

Posted 07 September 2009 - 10:51 AM

เมื่อปีที่แล้ว ผมได้ทำงานบริษัท แห่งนึงเป็น Dc เนี่ยหร่ะคับ
ย่านสมุทรปราการ.... ไม่ขอเอ่ยชื่อนะคับ

เรื่องมีอยู่ว่า บริษัท ต้องการระบบ iso ภายใน 3-4 เดือนเพื่อไปเข้าร่วมงานประมูล
ด้วยระยะเวลาที่บริษัทต้องการะบบ สั้นมาก..อีกทั้งผมไม่เคยมีประกบการณ์มาก่อนตอนนั้น
ทำงานตั้งแต่7 โมงเช้า ถึง สองตีสาม เกือบทุกวันได้ ่ <--ประเดนนั้นไม่สำคันคับ ข้ามเรื่องเลยละกัน -->

ด้วยระยะที่เร่ง จนทำไห้บริษัทและพนักงานทุกคนต่างต้องทำงานด้านเอกสารกันอย่างหนักแต่ผลสรุป.. บริษัทเราสามารถตรวจประเมินขอระบบจาก
NAC และ UCAS เป็นผลสำเร็จ ภายใน4เดือน
พอหลังจากบริษัท ฯ ได้ระบบแล้ว ผู้บริหารกับไม่เห็นคุณค่าของระบบเลยแม้สักนิด..เวลามีประชุมเชินประชุม ก้ ไม่เคยเข้า
-เวลาจะสรุปไตรมาตร ปลายปี ก้ อ่านๆ แล้วแค่รับรู้แ่ต่ไม่คิดประชุมอะไรต่อหรือแก้ไขอะไรเลยสักนิด...
-เปลี่ยนผังค์องค์กรเป็นว่าเล่นนึุกอยากจะไห้คนโน้นคนนี้รับหน้าที่ไหน ก้ รับ..
และที่หนักไปกว่านั้นคือ.. การจัดการข้อร้องเรียนของลูกค้า..เกิดขึ้นประจำกับบริษัทนี้ แต่ผู้บริหารไม่เคยรับรู้หรือไม่เคยที่คิดจะเข้าประชุมทราบถึงจุดตรงนีั้เลย....
เรื่อง ย่อๆ นะคับที่เล่าไป แต่ปัจจุบันนี้ผมได้ย้าย มาบริษัทใหม่แล้ว.... เป็น DC เช่นเดิม
..
.กำลังเริ่มทำระบบ ตั้งแต่ 0 เหมือนที่เก่า
่ผมอยากจะขอความห็นจากพี่ๆ ทุกท่านว่า..ผมจะทำเช่นไรคับ ถึงจะไห้ผู้บริหาร ใหเห็น้ความสำคันกับระบบถึงแม้ผมเป็น DC ต๊อกต๋อย..

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 September 2009 - 11:29 AM

น่าสงสารจังเลยอ่ะ อือๆ...................

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 07 September 2009 - 11:37 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Sep 7 2009, 11:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าสงสารจังเลยอ่ะ อือๆ...................

นี่ก็อีกคน เขาถามความคิดเห็นว่าจะทำอย่างไร bash.gif

ไม่เป็นไรค่ะ ก็เสนอเขาไปเรื่อยๆ คิดซะว่าสักวันเขาต้องเริ่มอ่านสักฉบับแหละ อาศัยรายงานให้รำคาญกันไปข้าง
เอก็เคยเจอค่ะ ไม่สนใจอยากทำอะไรทำไป เอก็ทำไปนะ แต่รายงานมันเรื่อยๆ รายงานให้เขาต้องรับรู้ให้ได้ ส่งให้ทุกรายการ
พอนานๆไปเดี๋ยวเขาก็จะชินและเข้ามาดูบ้างค่ะ แต่ต้องใช้ความอดทนกับท่านเหล่านี้ให้มากหากยังไม่มีทางเลือกใหม่

สำหรับวิธีการจัดการขั้นเทพรอท่านอาจารย์ทั้งหลายมาแนะนำนะคะ

anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#4 ข้าวปุ้น

ข้าวปุ้น

Posted 07 September 2009 - 11:53 AM

เห็นใจนะค่ะ และเข้าใจดีด้วยเพราะนกก็เจอเหมือนกัน ต้องการระบบเพราะลูกค้าบังคับ ก่อนหน้ามีพนักงานทำระบบประมาณ 8 คน
ฟังจากคนเดิมเล่านะค่ะ แต่ก็ลาออกยกทีม นกมาทำต่ออีก 3 เดือน ก็ขอแล้วก็ได้เลย พอได้แล้ว เค้าถามว่า หลังจากนี้ไปพวกเราจะทำอะไร หมายถึงนกกับทีม งงเลย เสียใจ แล้วก็พยายามผลักดันให้ทุกอย่างเดิน แต่ก็ติดที่จุดเดิม เลยคิดว่า เราเปลี่ยนเค้าไม่ได้
เลยต้องเปลี่ยนตัวเองแล้ว คงไม่เป็น Dc แล้วหล่ะ แล้วก็ทำงานที่นี่อีกแค่ 3 วัน ก็ลาแล้ว ไม่ไหวจริง ๆ ค่ะ ก็ขอให้ DC ทุกคนสู้นะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif whip.gif

#5 Oil_Chang

Oil_Chang

Hornor Member

Posted 07 September 2009 - 12:01 PM

สุ้ๆนะ...('_')

#6 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 07 September 2009 - 01:09 PM

เข้าใจค่ะ แต่เก่งจังนะคะที่ทำระบบได้ภายใน 4 เดือนเนี่ยค่ะ เก่งมากๆ

พี่เองเริ่มทำระบบของบริษัทใหม่นี้ มาครบปีนึงเมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง
ทั้งที่ไม่ได้เริ่มจาก 0 แต่ต่อยอดมาจาก GMP เพิ่งจะกำหนด Final Audit เดือน พ.ย. นี้เอง
ทั้งที่ได้รับความร่วมมืออย่างดีจากทุกส่วน และผู้บริหารก็ให้ความสำคัญ
(จะเห็นได้จากไปงาน M&G กับติ๊กด้วยทุกครั้ง) แค่ plan ของ TLC ก้อปาเข้าไปเกือบปีแระ
น้องเก่งมากๆ ค่ะ นับถือจริงๆ เห็นทีต้องขอความรู้บ้างแล้วหล่ะ

ที่แท้ก้เป็นระดับอาจารย์ มาลองภูมิเรานี่เอง โฮ๊ะๆๆๆ

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 07 September 2009 - 02:44 PM

การปรับเปลี่ยนแนวคิดของผู้บริหาร ยากกว่าเปลี่ยนแนวคิดของพนักงานเยอะครับ เพราะคนที่จะมาเป็นผู้บริหารได้ ต้องประสบความสำเร็จมาระดับหนึ่ง และสิ่งที่ตามมาก็คือ อีโก้

ยิ่งอีโก้สูง.. จะให้มาเปิดใจรับฟังลูกน้อง ในสิ่งที่ตัวเองไม่เคยศรัทธา.. เป็นสิ่งที่ยากยิ่งกว่ายาก

โดยทั่วไป สิ่งที่ผู้บริหารทุกคนห่วง อาจไม่ใช่ระบบ แต่เป็นเงิน..

ลองศึกษาแนวคิดเรื่อง Cost of Quality นะครับ ลอง Search ดูใน google ก็ได้ หรือลองหาหนังสือเกี่ยวกับพวกนี้มาอ่านดู

ต้นทุนในการทำให้เกิดคุณภาพ จำแนกเป็น 4 ชนิด

Internal Failure Cost

External Failure Cost

Appraisal Cost

Prevention Cost

ลองวิเคราะห์ต้นทุนพวกนี้ดู เช่นต้นทุนที่เกิดจากสินค้าไม่ได้คุณภาพ หรือสินค้าที่ลูกค้าเคลม รวมถึงต้นทุนอื่นๆ ที่เหมือนเป็นภูเขาน้ำแข็ง ส่วนที่อยู่ใต้น้ำ ผู้ประกอบการไม่เห็น แต่เป็นสิ่งที่ดูดเงินจากกระเป๋าโดยไม่รู้ตัว

หลายๆ บริษัท วิเคราะห์ต้นทุนพวกนี้ทุกเดือน ทุกแผนก ส่งเจ้านายเป็น Monthly Report เอามารายงานกันในที่ประชุม

ถ้ารายงานว่า เดือนนี้ของเสีย 80,000 ชิ้น เจ้านายอาจเฉยๆ แต่ถ้ารายงานเพิ่มเติมว่า ต้นทุนของเสีย รวมต้นทุนในการ Rework บวก ตรวจสอบงานที่ Rework หรือทำ Replacement ให้ลูกค้า แถมค่าปรับ บวกค่าขนส่งเพิ่มเติม คิดเป็น 8 ล้านถ้วน เจ้านายอาจสนใจ จะปรับปรุงตรงนี้บ้าง

แต่ถ้าไม่ไหวจัด.. เปลี่ยนเจ้านายใหม่ ก็น่าจะ work กว่านะครับ bye.gif

แต่ผมว่าคุณ ArmAirbus เก่งมากครับ ที่ทำได้สำเร็จ แม้ไม่มี Back

#8 Fresh

Fresh

Posted 07 September 2009 - 04:48 PM

เปิดเผย จริงใจ ไม่ต้อง Make ให้ได้ NC จาก CB เลย แล้วให้ MD แก้ไข

เสนอตัวเลือก 2 ทางอ่ะ

1. ได้เงินเดือนเท่าเดิม พอใจ ก็อยู่ต่อ
2. อุดมการณ์ แรงกล้า เลือดISOเข้มข้น ก็ออกดีกว่า มีที่ดีๆอีกเยอะ

พอดีโชคดี เจอนายญี่ปุ่น fight มั่กๆ

#9 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 07 September 2009 - 06:24 PM

QUOTE(Fresh @ Sep 7 2009, 04:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เปิดเผย จริงใจ ไม่ต้อง Make ให้ได้ NC จาก CB เลย แล้วให้ MD แก้ไข

เสนอตัวเลือก 2 ทางอ่ะ

1. ได้เงินเดือนเท่าเดิม พอใจ ก็อยู่ต่อ
2. อุดมการณ์ แรงกล้า เลือดISOเข้มข้น ก็ออกดีกว่า มีที่ดีๆอีกเยอะพอดีโชคดี เจอนายญี่ปุ่น fight มั่กๆ

ข้อที่ High light ต้องระวังมากๆหน่อย ตอนนี้ภาวะเศรษฐกิจ ไม่ค่อยดี ถ้ามีลูก มีภรรยา แล้ว ต้องคิดให้มากๆนะ
คนเราต้องกิน ต้องใช้

#10 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 September 2009 - 09:35 PM

smiley-computer005.gif ปัญหาที่ต้องเจอ เสนอเพิ่มเติมแล้วกันครับ
จงทำศัตรูมาเป็นมิตร แม้ว่าจะยากเย็นเพียงใด แต่....ถ้าสู้ไม่ไหว ก็ถอยดีก่า.....

#11 kungjung

kungjung

Premium Member

Posted 08 September 2009 - 09:11 AM

อืม แล้วQMR ไม่ได้ช่วยอะไรบ้างเหรอคะ จริงๆ QMRน่าจะเป็นที่ปรึกษาให้เราได้นะ
ก็ถ้าทนไหวก็ทน ทนไม่ไหวก็ออกเถอะ เอาใจช่วยอีกคนนะคะ

#12 ArmAirbus

ArmAirbus

Super Member

Posted 08 September 2009 - 10:45 AM

QUOTE(kungjung @ Sep 8 2009, 09:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อืม แล้วQMR ไม่ได้ช่วยอะไรบ้างเหรอคะ จริงๆ QMRน่าจะเป็นที่ปรึกษาให้เราได้นะ
ก็ถ้าทนไหวก็ทน ทนไม่ไหวก็ออกเถอะ เอาใจช่วยอีกคนนะคะ

QMR > ช่วยได้ก็จริง คับแต่.. QMR มีอำนาจแค่ ดูระบบ
ไม่เด็ดขาดพอ อะรุ่มอะหล่วยเกินไป ผมเสนอให้มีการ ออก Car หรือ Ncr แต่ QMR ชอบบอกว่า
จะไปออกทำไม เดียวเวลา ออดิตเข้ามาตรวจ โดนสอบสวนจะโดน Car จากทางผู้ให้การรับรองเปล่าๆ เลยตัดบทไปแบบนั้น

- อีกทั้ง การจัดการข้อร้องเรียนลูกค้าที่ มีการร้องเรียนเข้ามา ก้ ไม่ใส่ใจ วันๆ หาแต่งาน

อย่าที่พี่บอกหร่ะคับ ระดับผู้บริหาร สนใจแต่เงิน
แต่ที่ใหม่นี้.... ผมยังไม่ได้เริ่มทำระบบอย่างจิงจัง แต่ในอนาคตทำแน่ๆ

ยังไง ก็ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านๆ ที่ช่วยให้กำลังใจคัฟผม
แต่สำหรับคำชมที่บอกว่า ภายในระยะเวลา 4 เดือนสามารถขอการรับรองได้นั้น
มัน ก็น่าได้อยู่หลอกคับ ... ปั่นเอกสาร ตั้งแต่ 7โมง ถึง ตีสาม เกือบทุกวัน แ่ต่โชคดีคับที่ผู้ตรวจประเมินเค้าสงสารเลยไห้ผ่านไป

----------------------------

ยังไงจะรับฟังความคิดเห็นพี่ๆ ทุกๆท่านต่อเลยนะคับ อ่านแล้วมีกำลังใจล้นหลามม [ ขอเรียกทุกๆท่านว่าพี่เลยละกัน เพราะผมอายุ 19 ] คิดว่าตัวเองน่าจะอายุน้อยสุดเนาะ....

-----------------------------

ปล. สำหรับพี่ติ๊ก.. 185
ขอบคุณ ด้วยนะครับที่แนะนำ เครื่องถ่ายเอกสารที่ได้เอามาเข้าใช้ในบริษัท ฯ ห่ะๆตอนนี้เล่นโปร ถ่ายสีไม่ยั้ง.2พันเเผ่น

#13 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 08 September 2009 - 01:09 PM

QUOTE(ArmAirbus @ Sep 8 2009, 10:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. สำหรับพี่ติ๊ก.. 185
ขอบคุณ ด้วยนะครับที่แนะนำ เครื่องถ่ายเอกสารที่ได้เอามาเข้าใช้ในบริษัท ฯ ห่ะๆตอนนี้เล่นโปร ถ่ายสีไม่ยั้ง.2พันเเผ่น

จำได้ว่าพี่แนะนำใครไปบ้างนะคะ แต่ก็ยินดีค่ะที่เป็นประโยชน์กับน้องๆ เพื่อนร่วมอาชีพนะคะ

ส่วนเรื่องงานนั้น จริงจังกับงานก็ดีอยู่หรอกค่ะ แต่อย่าลืมดูว่ากรอบอำนาจหน้าที่เราแค่ไหน
ทำงาน JD ของเราให้ดีที่สุด และเต็มที่ในเวลางาน สำหรับนอกเวลางานก็ควรหาสิ่งดีๆให้ชีวิตบ้าง

งานเป็นสิ่งสำคัญของชีวิตก็จริงอยู่ แต่งานไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตนะค่ะ ฝากไว้ค่ะ

#14 ฟ้าใส

ฟ้าใส

Posted 01 December 2009 - 02:59 PM

ได้รับอะไรดีๆ จากที่นี่เยอะแยะ ขอบคุณนะคะ

#15 captpoom

captpoom

• Interests:QHSSE

Posted 01 December 2009 - 03:21 PM

เห็นใจครับ
แต่เราต้องเข้าใจบทบาทหน้าที่ครับ ระหว่าง QMR DCC และท่านเจ้าของกิจการ
เราเล่นเป็นตัวอะไร ก็ว่าไปตามJob กัน อย่าแบกปัญหาไว้
เสร็จงานกลับบ้าน บทบาทที่บ้านรออยู่
ยุคนี้งานหายาก และที่สำคัญปีหน้าคงลำบากกันพอดู

ISO ที่ติดหน้าโรงงานหลายๆที่ อาจจะเหมือนกันที่ตราและหมายเลข
แต่ข้างในไม่เหมือนกัน ถ้าทำแบบขอไปที่ นานๆ Outcome ที่ออกมากระทบเรื่องผลประกอบการ แน่นอน
และป้ายที่ได้รับรองมีค่าแค่ไหน ......

============================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

=============================================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

#16 kater

kater

Posted 01 December 2009 - 04:18 PM

น่าเห็นใจนะคะ เป็นการยากเหมือนกันที่จะให้ผู้บริหาร หรือ Manager แต่ละแผนกมาสนใจ

แอบเม้า ว่าเหมือนกันเลยค่ะ พอเราจะออก CAR MR ก้อไม่ให้ออกกลัวมีปัญหา ถ้ากลัวมีปัญหา ระบบมันก้อไม่พัฒนาสิค่ะ มัวแต่ย้ำๆๆ อยู่กับที่ คิดแก้ไขปัญหาแต่เรื่องเดิมๆๆ เรื่องเฉพาะหน้าเท่านั้น ไม่มีโอกาสได้ป้องกันปัญหาระยะยาว อย่างนี้เค้าเรียกว่าขว้างงูไม่พ้นคอค่ะ เรื่องบางเรื่องต้องใช้งบประมาณ ปัจจัยต่างๆๆ เราก้อเข้าใจค่ะ แต่เรื่องบางเรื่องที่แก้ไขได้ง่ายๆๆ แต่ไม่ทำ เป็น DCC ก้อเซงเหมือนกันนะคะ บางครั้งพูดไปเกินเส้นของ DCC (เรียกว่าเกินหน้า MR ดีกว่าค่ะ) ก้อโดนเขม่นอีก เราก้อไม่ได้ทำเพื่ออะไรนิค่ะ ทำเพื่อบริษัททั้งนั้น แอบเซงงงง เหมือนกัน เฮ้ยยยย เรื่องมันเศร้า

อย่าน้อยใจเลยค่ะ อยู่ที่ใหม่ก้อพยายามเค้า สู้ๆๆ ค่ะ

#17 น้ำแข็ง

น้ำแข็ง

Posted 02 December 2009 - 09:12 AM

เห็นใจและเข้าใจเป็นที่สุด (หัวอกเดียวกัน)
DCC จะเล็กแทบไม่มีตัวตน แล้วจะกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้งเมื่อจะ ทำ Internal audit กับมี TUV มาตรวจ
ทนให้ได้นะคะ ถ้าไม่ไหวก็บ๊าย บาย (ทำตามหัวใจเรียกร้อง)
สู้ สู้ นะคะ

#18 captpoom

captpoom

• Interests:QHSSE

Posted 02 December 2009 - 09:29 AM

QMR ไม่มี DC เก่งๆก็ทำงานลำบากนะครับ ผมว่า DC เป็นคนสำคัญมากๆ จริงๆครับ
=============================================

#19 taenee

taenee

Posted 02 December 2009 - 10:58 AM

จริงค่ะการที่เราจะไปโน้มแน้วให้ผู้บริหารที่ไม่เห็นความสำคัญของ ISO มาสนใจใส่ใจนั้นยากส์ค่ะ
ลองอย่างที่ท่านๆข้างต้นว่ามาค่ะ ในเมื่อเขาสนใจเงินเป็นหลัก เราก็หาแนวทางนำเสนอโดยใช้ตัวเงินเป็นหลัก
- เพิ่มคุณภาพสินค้า สามารถลดส่วนสูญเสียได้เท่าไหร่
- เลือก supplier ที่ดีส่งผลให้สามารถผลิตได้โดยไม่ติดขัด on time ลูกค้าพอใจ ยอดขายสูง
- พนักงานเข้าใจการทำงานตาม WI ทำให้เกิดความผิดพลาดน้อย ส่วนสูญเสียน้อย ทำงานทันไม่ต้องเปิด OT over
การลงทุนเกี่ยวกับระบบเท่าไหร่ ส่วนที่จะได้กลับมาเท่าไหร่
ลองทำ analysis เสนอให้ชัดเจน ท่านผู้บริหารจะได้เห็นภาพชัดๆค่ะ ว่าสิ่งที่เราเสนอเป็นไปได้จริงไม่ได้หลอกลวง

สู้สู้ค่ะ น้ำหยดลงหินทุกวันหินมันยังกร่อน นับประสาอะไรกับใจผู้บริหาร smiley-signs003.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users