Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามเรื่อง PEST CT ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#1 oumpooh

oumpooh

Posted 05 August 2009 - 12:08 PM

คือตอนนี้ที่บรืษัททำระบบ GMP/HACCP ค่ะ ในส่วนของ PEST CT มีการใช้เครื่องดักแมลงที่เป็นแบบกาวค่ะ
ตอนนี้กำลังสงสัยว่าวิธีการในการนับแมลง ควรจะกำหนดความถี่มากน้อยแค่ไหนคะ คือจากการสังเกตมา 1 อาทิตย์พบว่าจำนวนแมลงที่เพิ่มขึ้นต่อวัน
มีปริมาณไม่มากค่ะ (แผ่นกาวที่ใช้มีอายุ 4 เดือนค่ะ กำหนดการเปลี่ยนแผ่นกาวก็กำหนดทุกๆ 4 เดือนค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 August 2009 - 12:41 PM

QUOTE(oumpooh @ Aug 5 2009, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือตอนนี้ที่บรืษัททำระบบ GMP/HACCP ค่ะ ในส่วนของ PEST CT มีการใช้เครื่องดักแมลงที่เป็นแบบกาวค่ะ
ตอนนี้กำลังสงสัยว่าวิธีการในการนับแมลง ควรจะกำหนดความถี่มากน้อยแค่ไหนคะ คือจากการสังเกตมา 1 อาทิตย์พบว่าจำนวนแมลงที่เพิ่มขึ้นต่อวัน
มีปริมาณไม่มากค่ะ (แผ่นกาวที่ใช้มีอายุ 4 เดือนค่ะ กำหนดการเปลี่ยนแผ่นกาวก็กำหนดทุกๆ 4 เดือนค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

การนับแมลง มักกำหนดให้มีการนับทุกวันและจัดทำเป็น Trend analysis ครับ
เพื่อดูแนวโน้มของความมีประสิทธิภาพ ของตำแหน่งที่ติดตั้งและจุดที่แมลงสามารถเข้ามา
ในพื้นที่การผลิต เพื่อวางผนการจัดการ ป้องกันต่อไปครับ

#3 oumpooh

oumpooh

Posted 05 August 2009 - 01:28 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 5 2009, 12:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การนับแมลง มักกำหนดให้มีการนับทุกวันและจัดทำเป็น Trend analysis ครับ
เพื่อดูแนวโน้มของความมีประสิทธิภาพ ของตำแหน่งที่ติดตั้งและจุดที่แมลงสามารถเข้ามา
ในพื้นที่การผลิต เพื่อวางผนการจัดการ ป้องกันต่อไปครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ congratualtions.gif

#4 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Premium Member

• Power Members

Posted 05 August 2009 - 03:32 PM

ผมนับอาทิตย์ละครั้งครับ เนื่องจากประวัติไม่ค่อยเยอะแต่ต้องตรวจหาร่องรอยในพื้นที่ผลิตทุกวัน

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2009 - 04:51 PM

QUOTE(ผมชอบชื่อนี้ครับ @ Aug 5 2009, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมนับอาทิตย์ละครั้งครับ เนื่องจากประวัติไม่ค่อยเยอะแต่ต้องตรวจหาร่องรอยในพื้นที่ผลิตทุกวัน

การกำหนดความถี่ของแต่ละโรงงานก็ขึ้นอยู่กับ Trend Analysis ที่เรามีข้อมูลอยู่ครับ
จาก Trend ที่ได้ในแต่ละพื้นที่ เราก็นำมากำหนดเวลาให้เหมาะสมกันไปครับ

#6 oumpooh

oumpooh

Posted 05 August 2009 - 05:15 PM

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ
ถ้าอย่างนั้นคิดว่าอาจจะลองเก็บข้อมูลประจำวันดูซักประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วค่อยนำมากำหนดเวลาในการตรวจนับ อย่างนี้ถือว่าพอเพียงรึยังคะ
ไม่อยากจะสารภาพว่า Auditor จะเข้าโรงงานสิ้นเดือนนี้ แต่เจ้านายเพิ่งอนุมัติให้ติดเครื่องดักแมลง หวั่นใจมากๆว่าบันทึกจะดูว่าระยะเวลาสั้นไปรึปล่าวคะ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2009 - 05:20 PM

QUOTE(oumpooh @ Aug 5 2009, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ
ถ้าอย่างนั้นคิดว่าอาจจะลองเก็บข้อมูลประจำวันดูซักประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วค่อยนำมากำหนดเวลาในการตรวจนับ อย่างนี้ถือว่าพอเพียงรึยังคะ
ไม่อยากจะสารภาพว่า Auditor จะเข้าโรงงานสิ้นเดือนนี้ แต่เจ้านายเพิ่งอนุมัติให้ติดเครื่องดักแมลง หวั่นใจมากๆว่าบันทึกจะดูว่าระยะเวลาสั้นไปรึปล่าวคะ

ก็ต้องถามต่อว่า แล้วเคยมีปัญหาด้าน Pest control ที่กระทบต่อ Food safety มั๊ยหล่ะครับ
เช่น เคยมีลูกค้า complaint ว่าพบแมลง หรือซาก เศษเสี้ยวของสัตว์รบกวนในผลิตภัณฑ์หรือไม่

#8 oumpooh

oumpooh

Posted 05 August 2009 - 05:32 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 5 2009, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็ต้องถามต่อว่า แล้วเคยมีปัญหาด้าน Pest control ที่กระทบต่อ Food safety มั๊ยหล่ะครับ
เช่น เคยมีลูกค้า complaint ว่าพบแมลง หรือซาก เศษเสี้ยวของสัตว์รบกวนในผลิตภัณฑ์หรือไม่

ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหาที่กระทบต่อ Food Safety ค่ะ (เปิดโรงงานมาประมาณเกือบ 1 ปีแล้ว เป็นโรงงาน Pachaging) แต่ก็มีลูกค้าทักเยอะว่าเนื่องจากเป็นโรงงานใหม่ช่วงแรกอาจจะยังไม่พบปัญหาแต่ต่อไปไ
ม่น่ารอด ยิ่งถ้าเป็นโรงงานทำถุงถ้ามีปัญหาแมลงบินจะค่อนข้างเสียหายมาก ถ้าติดกันไว้ก่อนก็น่าจะดี โดยเฉพาะช่วงใกล้ๆหน้าฝนค่ะ แต่ที่ผ่านมายังไม่เคยพบปัญหาผู้ใหญ่เลยไม่ค่อยเห็นว่ามันสำคัญเท่าไหร่แต่ที่ยอมติด
ก็เพื่อรองรับการตรวจรับรองระบบแค่นั้นเองค่ะ smiley-angry017.gif

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2009 - 05:52 PM

QUOTE(oumpooh @ Aug 5 2009, 05:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหาที่กระทบต่อ Food Safety ค่ะ (เปิดโรงงานมาประมาณเกือบ 1 ปีแล้ว เป็นโรงงาน Pachaging) แต่ก็มีลูกค้าทักเยอะว่าเนื่องจากเป็นโรงงานใหม่ช่วงแรกอาจจะยังไม่พบปัญหาแต่ต่อไปไ
ม่น่ารอด ยิ่งถ้าเป็นโรงงานทำถุงถ้ามีปัญหาแมลงบินจะค่อนข้างเสียหายมาก ถ้าติดกันไว้ก่อนก็น่าจะดี โดยเฉพาะช่วงใกล้ๆหน้าฝนค่ะ แต่ที่ผ่านมายังไม่เคยพบปัญหาผู้ใหญ่เลยไม่ค่อยเห็นว่ามันสำคัญเท่าไหร่แต่ที่ยอมติด
ก็เพื่อรองรับการตรวจรับรองระบบแค่นั้นเองค่ะ smiley-angry017.gif

อ๋อ เป็นโรงงาน Packaging งั้นขอแนะนำว่าต้องรีบดำเนินการติดตั้งนะครับ
เพราะผมเพิ่งมีกรณ๊ศึกษาเมื่อไม่กี่สัปดาห์นี้เอง คือที่โรงงานผมซื้อ ฝาplastic มาจาก supplier A
เมื่อตรวจรับฝาplastic นี้ QA staff ไปสุ่มเพื่อนำมาตรวจสอบในห้องแลป พบว่าเมื่อเปิดฝาแบบ cap lock ออกมา
พบซากของแมลงในขั้นดักแด้อยู่ในภายในฝา จึงนำไปส่งวิเคราะห์แมลงที่ภาควิชากีฏวิทยา เกษตรศาสตร์
ผู้เชี่ยวชาญด้านแมลง วิเคราะห์ได้ว่าเป็นดักแด้ของผีเสื้อข้าวสาร ซึ่งหนอนของแมลงชนิดนี้ชอบแป้ง
จึงไป Investigate ที่โรงงาน supplier A พบว่าห้องผลิตและบรรจุ เป็นที่เปิดโล่งและอยู่ใกล้โรงงานผลิต
แป้งสาลี เมื่อสำรวจอย่างละเอียดพบว่ามีซากแมลงเกาะอยู่บริเวณใกล้ๆห้องบรรจุ
จึงสรุปได้ว่าเกิดการปนเปื้อนของแมลงมาจาก supplier รายนี้จริง

บอกผู้ใหญ่ว่า ระบบป้องกัน จะดีกว่าระบบแก้ตามหลัง ครับ
เสียความน่าเชื่อถือจากลูกค้านี่ กู้กลับมายากนะ ยิ่งภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย

#10 nonefat

nonefat

Super Member

Posted 14 January 2010 - 03:27 PM

QUOTE(oumpooh @ Aug 5 2009, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ
เวลานับนี่แยกชนิดด้วยมั้ยคะ อยากทราบ เนื่องจากที่โรงงานไม่มีผู้เชี่ยวชาญด้านชนิดแมลงเลย รบกวนท่านผู้รู้แนะนำจ้า

#11 GECKKo

GECKKo

Posted 20 March 2010 - 06:45 AM

ตอนแรกลองนับทุกวันเพื่อดูแนวโน้ม

#12 Danuch

Danuch

Posted 23 March 2010 - 09:54 AM

ไม่แน่ใจว่าที่โรงงาน มีการใช้ subcontract ด้วยหรือไม่นะครับ หากใช้ขอร่วม แชร์เอกสารครับสำหรับประกอบการพิจรณาการเลือกและกฏหมายที่เกี่ยวข้องนะครับ การตรวจจะได้ไม่หลุดนะครับ

#13 Ekchai30

Ekchai30

Posted 29 April 2010 - 05:38 PM

ขอบคุณค่ะ

ที่โรงงานผมก็ใช้ครับเรานับความถึ่สัปดาห์ละครั้ง การนับแมลงที่ดีควรแยกว่ามันเป็นแมลงอะไร ซึ่งจะสามารถระบุอันตรายได้ครับ เช่น แมลงวัน ,มอด,แมลเงเม่า ฯลฯครับ

#14 Micro

Micro

Posted 22 May 2010 - 09:01 PM

ขอบคุณค่ะ

ขอแชร์ Idea คะ

ความถี่ที่ใช้ในการนับนั้น ขึ้นกับเหมาะสม ไม่เป็นการสูญเวลา หรือพนักงานที่ต้องมานับให้กับเรา บางครั้ง ถ้ามีม่านพลาสติกกั้น
พนักงานไม่เปิดประตูทิ้งไว้ จำนวนแมลงที่เรานับเจอก็จะน้อย เพราะฉะนั้นการนับเจอแมลงอาทิตย์ละ 10 ตัว ประมาณแผ่นกาวแล้ว 4 เดือนยังไม่เต็ม
อาจจะใช้แค่การดู ว่ายังมีพิ้นที่ให้แมลงที่หลงเข้ามา เกาะหรือไม่ในแต่ละสับดาห์ ค่อยมานับจำนวนจริงๆๆ ประจำเดือนก็น่าจะดี

หากมีแมลงเพิ่ม แมลงแปลกๆๆ หาต้นเหตุด้วยนะคะ ผ้าม่านยังปิดทุกครั้ง ไม่เปิดประตูทิ้ง ไม่มีการสะสมของขยะที่เป็น ตัวเชื้อเชิญ ... หาเจอแล้วก็แก้ไขและป้องกันคะ

#15 kook_1985

kook_1985

Posted 04 August 2010 - 02:51 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

#16 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 09 March 2011 - 01:38 PM

รบกวนถามต่อค่ะ เรื่องตำแหน่งที่ติดเครื่องดักแมลง ติดที่บริเวณไหนบ้างคะ ถ้าติดเฉพาะใกล้กับจุดประตูทางเข้า-ออก เพียงพอหรือไม่คะ

#17 Food Safety

Food Safety

Posted 09 March 2011 - 08:36 PM

QUOTE(PaTchaRin26 @ Mar 9 2011, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามต่อค่ะ เรื่องตำแหน่งที่ติดเครื่องดักแมลง ติดที่บริเวณไหนบ้างคะ ถ้าติดเฉพาะใกล้กับจุดประตูทางเข้า-ออก เพียงพอหรือไม่คะ

พอครับ smiley-signs007.gif

#18 tiffany

tiffany

Super Member

Posted 25 March 2011 - 09:12 PM

ขอบคุณค่ะ

#19 kook_1985

kook_1985

Posted 16 May 2011 - 03:16 PM

QUOTE(Danuch @ Mar 23 2010, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แน่ใจว่าที่โรงงาน มีการใช้ subcontract ด้วยหรือไม่นะครับ หากใช้ขอร่วม แชร์เอกสารครับสำหรับประกอบการพิจรณาการเลือกและกฏหมายที่เกี่ยวข้องนะครับ การตรวจจะได้ไม่หลุดนะครับ

#20 kook_1985

kook_1985

Posted 28 June 2011 - 11:29 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

แต่ที่โรงงานจะใช้วิธีการนับ เดือนละครั้งค่ะ (สำหรับเครื่องดักแมลงแบบกาว)
แต่สงสัยอย่างหนึ่งค่ะว่า แล้วจะเปลี่ยนแผ่นกาว ความถี่เท่าไรค่ะ ถ้า 4 เดือนเปลี่ยนหนึ่งครั้ง เวลาตรวจนับ เราต้องทำเครื่องหมายแมลงที่นับไปแล้วอย่างไรบ้างค่ะ
ขอแชร์ข้อมูลด้วยคนนะคะ anigif6.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users