Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนอยากได้ ตัวอย่าง QP Process En อ่ะคะ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 scamp

scamp

Posted 03 June 2009 - 10:05 AM

อย่างหัวข้อเลยอ่ะคะ ทำงานมาซักพักแล้วแต่ใช้ QP ร่วมมากับฝ่ายวิจัยตลอด

แล้วก็จะมีปัญหามาตลอด จนตอนนี้ให้แยกตัวเขียน QP เอง

อยากรบกวนขอตัวอย่าง QP Process En ในการพัฒนากระบวนการอ่ะคะ

รบกวนแนะนำทีคะ

#2 scamp

scamp

Posted 05 June 2009 - 11:11 AM

รบกวนช่วยทีนะคะ

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 June 2009 - 08:31 AM

ขอถามก่อนนิดนึงนะครับ ตอนนี้คุณsacmpรับผิดชอบส่วนของprocess designอยู่ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่คุณscampน่าจะคุ้นเคยกับflowต่อไปนี้
..........

Process Flow Chart >>>>> PFMEA >>>>> Control Plan >>>>> Work Instruction

..........
ถ้ายังไม่เข้าใจก็ถามต่อได้นะครับ แต่ผมสงสัยอีกนิดนึงที่ว่าใช้QPร่วมกับฝ่ายวิจัยน่ะครับ ใช้ร่วมกันแบบไหน ใช้เป็นตัวหลักหรือแค่อ้างอิง
Oooo

#4 scamp

scamp

Posted 09 June 2009 - 01:12 PM

ใช่คะ อย่างที่คุณ Kreetha บอก และก็รับผิดชอบในส่วนเอกสารทั้งหมด

ส่วนเรื่อง QP คือ ขอบอกก่อนว่าเป็นโรงงานขนาดเล็กอ่ะคะ

เริ่มงานมาด้วยการเป็นส่วนหนึ่งของ R&D

เป็น Process En คนแรกของ รร ตอนนี้ก็จะแยกส่วนออกมา

เคยลองเขียนดูแล้วแต่กว่า โดนบอกว่าเหมือนกับการแก้ไขของฝ่ายบริหารคุณภาพไป

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users