Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำการวิเคราะห์ HACCP

GHP & HACCP

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 mo-mo

mo-mo

Premium Member

• Power Members

Posted 05 December 2023 - 10:07 AM

ตามประกาศมกษ.9024-2564 ระบบการวิเคราะห์อันตรายและจุดควบคุมวิกฤต :) ที่เริ่มบังคับใช้ ก.ย.2566 เราต้องนำมาพิจารณาทบทวน HACCP Plan เดิมอย่างไรบ้างคะ ขอตัวอย่างเพื่อทบทวนระบบเดิมที่มีอยู่ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 December 2023 - 03:29 PM

มกษ 9024-2564 เป็น Codex GHPs HACCP Rev 6   year 2020  ซึ่งเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญจาก Codex Rev 4 year 2003

คือเพิ่มเติมความเด่นชัดเรื่อง Allergen management, HACCP Plan Validation  นอกนั้นไม่ต่างจาก 2003

แต่ปัจจุบัน Codex เปลี่ยนแปลง Minor Change เป็น Codec GHPs HACCP Rev 6 Year 2022 แล้ว  มกษ9024 ตามไม่ทันโลกที่เปลี่ยนแปลงไปอย่างเร็ว

ทั้งนี้ Rev6 ไม่ต่างจาก Rev5 จุดต่างเล็กน้อยคือ เลขที่ข้อกำหนดไม่แยกเป็น GHPs HACCP แต่เลขข้อกำหนดต่อเนื่องกันเลย

และมีข้อแนะนำในการใช้ Codex decision tree ที่มีการ Revise คำถามใหม่ให้เข้าใจมากขึ้น แต่ไม่ได้บังคับใช้ครับ

ใครถนัด Codex decision tree 2003 or 2020 ก็ได้ไม่มีปัญหาใดๆ

ตัวอย่างไม่มีให้ครับ  คุณต้องคิดและประยุกต์ใช้เอง  จะได้เชี่ยวชาญมากขึ้น

#3 mo-mo

mo-mo

Premium Member

• Power Members

Posted 05 December 2023 - 03:49 PM

ขอบคุณค่ะคุณจอมยุทธย่อมมีบาดแผล 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users