Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Check sheet ตรวจเช็คเรื่องจักรไม่ได้เซ็นอนุมัติสะสม 9 เดือน

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 yosi

yosi

Super Member

• Power Members

Posted 14 September 2022 - 11:44 AM

รบกวนสอบถามครับ กรณีที่ตรวจพบว่า check sheet การตรวจเช็คเครื่องจักรประจำสัปดาห์ / เดือน ไม่ได้มีการเซ็น Check และ Approve ซึ่งสะสมมานานถึง 9 เดือน สามารถเป็น NC ข้อกำหนดข้อไหนได้ครับ ขอบคุณครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 September 2022 - 11:52 AM

หมายถึงมีการลงบันทึกโดยผู้ปฏิบัติงานแล้ว แต่ผู้ตรวจสอบ และ อนุมัติ ไม่ได้ลงชื่อ หรือเปล่าครับ 

ถ้าใช้ และอยากออก NC จริงๆ ก็ออกตรงข้อกำหนดเลยก็ได้ครับ ถ้าเป็น 9001 ก็ 7.1.3 เรื่อง Infrastructure หากเป็น IATF ก็ยาวไปถึง 8515 ก็ได้ 

จริงๆ แล้วถ้าเราดูประสิทธิผลและประสิทธิภาพของกระบวนการประกอบ อาจไม่จำเป็นต้องออก NC เลยก็ได้ หากการไม่ลงบันทึกนั้น ไม่ได้ส่งผลให้เครื่องจักรเสียหายแบบ Breakdown 

ในทางกลับกัน หากเคสนี้จะหมายถึงตัวเอกสารเช็คชีท ไม่ได้อนุมัติก่อนใช้ ก็ต้องไปออก NC เรื่อง 7.5.2 (ถ้าอยากอ่ะนะครับ)

ลายเซ็น

#3 tanaratdew

tanaratdew

Super Member

Posted 13 October 2022 - 03:55 PM

ออกได้ 2 ข้อครับ

สำหรับผมข้อแรกคือ 7.1.3 Infrastructure ครับแต่จะออกเป็น OBS หรือ PAR ไปครับ ยังไม่ถือเป็น CAR เพราะเครื่องจักรมีการตรวจจาก Operator แต่ไม่มีการ Checked จาก หัวหน้างาน สำหรับผมยังไม่ถือว่า กระบวนการ maintain infrastructure ล้มเหลว ครับ

แต่ถ้าออก CAR ผมจะออกให้ข้อ 7.5.2 ข้อ c) ครับ เนื่องจากกระบวนการ ทบทวนและอนุมัติ Documented Information ไม่มีประสิทธิภาพครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users