Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แผน MSA

รบกวน แนะนำ การเขียนแผน MSA

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 phatra

phatra

Posted 30 July 2022 - 03:08 PM

รบกวนแนะนำ การเขียนแผน MSA ด้วยครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ    phatra68@hotmail.com

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 25 August 2022 - 09:51 AM

ผมแยกออกเป็นสองช่วงละกันนะครับ เผื่อใช้เป็นแนวทาง

กรณีช่วง New Model คุณมักจะต้องทำ MSA กับระบบการวัดที่เกี่ยวข้องกับจุด SC และ/หรือ ระบบที่ลูกค้าต้องการก่อนถูกต้องไหมครับ ดังนั้นคุณก็ Focus แต่เฉพาะระบบเหล่านั้นก่อนก็ได้ในระยะนี้ครับ 

จากนั้นในระหว่างเวลาปกติ ที่ไม่มี New Model โดยข้อกำหนดระบุไว้ว่าคุณต้องทำ MSA กับทุกระบบการวัดที่มีใน Control Plan คุณก็ลองไล่ดูเลยครับว่ามีระบบใดอยู่บ้าง ก็เอามาใส่เป็นแผนว่าจะทำแต่ละเรื่องนั้นไว้ในระยะเวลาใด จนครบทุกระบบ

ความยากคือ บางทีคุณจะตีความคำว่า "ระบบการวัด" ไม่แตก เพราะ "ระบบการวัด" ไม่ใช่ "เครื่องมือวัด" ดังนั้นต้องศึกษาเรื่องนี้ให้ถ่องแท้ก่อนทำนะครับ 

ความยากอีกประการหนึ่งคือ บางทีคุณเลือกที่จะศึกษา MSA แต่เพียงบางหัวข้อ (Bias, Linearity, Stability, GRR) และเลือกที่จะไม่ทำในบางหัวข้อ ดังนั้นคุณก็ต้องศึกษาให้ดีเช่นเดียวกัน ว่าจะทำ หรือ ไม่ทำ เรื่องอะไร เพราะอะไร ซึ่งขออนุญาตไม่พูดในที่ละกันนะครับ เพราะมันยาว ลองศึกษาดูก่อนละกันครับ แล้วถ้ามีคำถาม ค่อยมาถามเพิ่ม

ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users