Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การกำหนดค่า Tolerance ของเครื่องมือวัด โดยกำหนดจากค่าที่อ่านได้ละเอียดที่สุดของเครื่องมือนั้นๆ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Weena2209

Weena2209

Posted 28 January 2021 - 06:15 PM

การกำหนดค่า Tolerance ของเครื่องมือวัด โดยกำหนดจากค่าที่อ่านได้ละเอียดที่สุดของเครื่องมือนั้นๆ คิดยังไงค่ะ รบกวนเพื่อนๆๆแนะนำด้วยนะค่ะ 

นึกภาพไม่ออกค่ะ 

#2 cratos

cratos

Premium Member

• Power Members

Posted 16 February 2021 - 11:57 AM

ลองหาดูในโพสเก่าๆ ครับ มีแนะนำอยู่ครับ

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 February 2021 - 12:54 PM

ค่า Tolerance ที่ว่านี้คือค่า Error ของการ Calibrate ใช่หรือไม่ครับ? 

จริงๆ การกำหนดค่านี้ (ที่เรียกเป็นทางการว่า MPE: Maximum Permissible error) มีทางเลือกอยู่ 4 วิธีครับ 

1. กำหนดตามผู้ผลิตเครื่องมือวัด --> แบบนี้หาง่ายดี แต่ใช้ไปนานๆ แล้วจะคุมยาก เพราะผู้ผลิตมักจะใส่มาให้ค่าละเอียด 

2. ตามมาตรฐานสากลที่เกี่ยวข้อง 

3. ตามข้อกำหนดของทางการ เช่น มอก. ถ้าไม่มี มอก ก็พวก JIS, DIN หรือถ้าไม่มีก็ข้ามไป

4. ตามสเปคผลิตภัณฑ์ในกระบวนการผลิต ตามทฤษฎีก็ประมาณ 3-10 เท่าของ Tolerance ชิ้นงาน เช่น ถ้าชิ้นงานสเปคเท่ากับ 10+- 0.3 MPE ก็เท่ากับ 0.3/3 = 0.1 

ลายเซ็น

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users