Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องการกำหนดเกณฑ์การยอมรับหลังสอบเทียบ เครื่อง Autoclave ค่ะ

สอบเทียบ autoclave เกณฑ์

• Please log in to reply
No replies to this topic

#1 chayanis

chayanis

Posted 11 November 2020 - 05:15 PM

รบกวนสอบถาม เรื่องการกำหนดเกณฑ์การยอมรับ หลังการสอบเทียบ ของเครื่อง Autoclave ค่ะ 

ที่ Lab. มีใช้เครื่อง autoclave ในการฆ่าเชื้อของเสีย ที่อุณหภูมิ 121 องศาเซลเซียส กับ ฆ่าเชื้อหลังทำความสะอาดอุปกรณ์ค่ะ 

ไม่ได้มีเกณฑ์กำหนดเป็นช่วงการยอมรับค่ะ หลังจากสอบเทียบ ต้องมีการทวนสอบใบ Cert. จึงต้องมีการตัดสินเครื่องมือ ว่าจะผ่านหรือไม่อ่ะค่ะ 

ทีนี้ยังไม่มีเกณฑ์ เลยไม่แน่ใจว่าจะกำหนดที่อะไรดี

1.ไม่แ่ใจว่ามีมาตรฐานไหนกำหนด เรื่อง อุณหภูมิในการฆ่าเชื้อ เป็นช่วง + - หรือเปล่าคะ ปกติของ Micropipette จะมีเกณฑ์ tolerance ให้ แต่ของ Autoclave ยังหาไม่เจอค่ะ

2.ถ้ากำหนดตาม resolution ของเครื่อง แค่ 1 องศาเองค่ะ แค่ค่า uncer. ในใบ cert. ก็จะเกิน 1 องศาแล้วค่ะ

3.ใน spec. ไม่มีค่า accuracy ให้อะค่ะ 

4.ปกติที่ Lab. ตอนนี้ ไม่มีช่วงอุณหภูมิกำหนดค่ะว่าควบคุมที่เท่าไหร่ แค่ set อุณหภูมิ 121 องศา 20 นาที เองค่ะ 

รบกวนพี่ๆ ที่พอจะทราบข้อมูล แนะนำให้หน่อยนะค๊า

ขอบคุณมากค่ะ :) 

Also tagged with one or more of these keywords: สอบเทียบ, autoclave, เกณฑ์

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users