Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความคิดเห็นเรื่อง ความรู้องค์กร ข้อที่ 7.1.6 ค่ะ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 popeye9889

popeye9889

Premium Member

• Power Members

Posted 10 October 2020 - 11:38 AM

สวัสดีค่ะ 

ได้รับ Comment จาก Auditor เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ 

ซึ่ง Auditor แนะนำให้ไป list หัวข้อว่าแต่ละแผนก เราจะต้องรู้เรื่องอะไรบ้าง (ทางเราชี้แจงว่า ตรงนี้ มี WI , SOP อธิบายขั้นตอนอยู่แล้ว) 

แต่ทาง Auditor กล่าวว่าต้องเป็นความรู้ที่ นอกเหนือจากนี้ เช่น เทคนิค , know how ต่างๆ 

- ก็เลยอยากให้ท่านผู้รู้ อธิบาย ตัวอย่าง หรือ มีตัวอย่างการทำเอกสาร เรื่องความรู้องค์กร บ้างมั๊ยคะ

ตอนนี้ จขกท กำลังตั้งสติ ก่อนสตาร์ท ค่ะ    ว่าจะทำออกมาแนวไหนดี 

รบกวนด้วยนะคะ :)

ขอบคุณค่ะ

#2 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

Posted 10 October 2020 - 12:17 PM

สวัสดีค่ะ 

ได้รับ Comment จาก Auditor เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ 

ซึ่ง Auditor แนะนำให้ไป list หัวข้อว่าแต่ละแผนก เราจะต้องรู้เรื่องอะไรบ้าง (ทางเราชี้แจงว่า ตรงนี้ มี WI , SOP อธิบายขั้นตอนอยู่แล้ว) 

แต่ทาง Auditor กล่าวว่าต้องเป็นความรู้ที่ นอกเหนือจากนี้ เช่น เทคนิค , know how ต่างๆ 

- ก็เลยอยากให้ท่านผู้รู้ อธิบาย ตัวอย่าง หรือ มีตัวอย่างการทำเอกสาร เรื่องความรู้องค์กร บ้างมั๊ยคะ

ตอนนี้ จขกท กำลังตั้งสติ ก่อนสตาร์ท ค่ะ    ว่าจะทำออกมาแนวไหนดี 

ขอบคุณค่ะ

เส้นผม บัง ภูเขาครับ ผมมี PPT. อธิบายเรื่องนี้ได้ครับ 

pongsitkam67@gmail.com

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 October 2020 - 02:06 PM

สวัสดีค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

เข้าใจนะครับ ผมขอยกตัวอย่างที่แนะนำลูกค้านะครับ เช่น เทคนิคการเจรจาต่อรอง ความรู้นี้ใช้กับ กระบวนการรับความต้องการลูกค้า กระบวนการ Claim และกระบวนการจัดซื้อ แหล่งความรู้เอาจาก Youtube เลยครับ และ Link ไว้ รวมถึงนำไปถ่ายทอดให้พนักงานเกี่ยวข้อง

อีกเรื่องหนึ่ง เทคการใช้ Excel อันนี้ก็ได้จาก Youtube เหมือนกัน ใช้กับกระบวนการควบคุมเอกสาร กระบวนการวางแผนผลิต ประมาณนี้ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 mbbrid

mbbrid

Premium Member

Posted 12 October 2020 - 09:37 AM

7.1.6 ความรู้ขององค์กร

• องค์กรต้องพิจารณากําหนด ความรู้ที่จําเป็นสําหรับการดําเนินกระบวนการ และเพื่อให้บรรลุถึงข้อกําหนดของผลิตภัณฑ์และบริการ
    • ​อาจตอบได้ว่าแต่ละองค์กรมีการดำเนินการอยู่แล้ว เช่น
      • ​JD ของแต่ละตำแหน่งงาน ที่กำหนดความรู้ ทักษะ และคุณลักษณะ ของแต่ละตำแหน่งงาน ไว้แล้ว มีการกำหนดหัวข้อการฝึกอบรมตามที่ JD กำหนด มีสื่อหรือเนื้อหาเพื่อกาารอบรม มีข้อสอบเพื่อการประเมินผล  
      • แต่ละกระบวนการ ทุกฝ่าย ทุกแผนก มีการกำหนด ระเบียบปฏิบัติงาน, วิธีการปฏิบัติงาน, มาตรฐานการทำงาน, คู่มือการใช้งาน และอื่นๆที่จำเป็นในการทำงานของกระบวนการนั้นๆ ถ้าไม่มี หรือไม่ดีพอ ก็จะพบกับ NC และ การส่งมอบไม่ทันกำหนด แล้วก็จะต้องมาปรับปรุงกันอยู่ดี
  • ความรู้เหล่านี้ต้องได้รับการจัดเก็บและมีครบถ้วนตามขอบเขต อย่างเพียงพอ
    • บันทึกการฝึกอบรม, เอกสาร เช่น JD, Training plan, QP, WI, WS, Q-Point, SD ต่างๆ ถ้ามีการขึ้นทะเบียน ก็ย่อมจะได้รับการควบคุมอยู่แล้ว ดังนั้นก็ไม่ต้องห่วงอะไร
  • เมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงความต้องการ และแนวโน้ม องค์กรจะต้องทบทวนความรู้ในปัจจุบัน และพิจารณาวิธีการทําให้ได้มาหรือเข้าถึงความรู้ส่วนเพิ่มเติม และให้มีความทันสมัย
    • ปัจจุบัน มีการเก็บข้อทำสถิติ ทำ KPIs  ทำการประเมินความเสี่ยงอยู่แล้ว เราจะพบแนวโน้มต่างๆอยู่แล้ว แค่ให้เราประเมินให้ครอบคลุม หากมีประเด็นก็แก้ไขเอกสารที่เกี่ยวข้องต่างๆ แล้ว Revise เข้าไปในระบบ ก็เท่ากับไม่มีอะไรต้องกังวลให้ต้องทำเพิ่ม
  • หมายเหตุ 1 ความรู้ขององค์กรคือความรู้เฉพาะขององค์กร
    • ได้มาจากประสบการณ์
      • มักจะถูกนำมาทำเป็น QP, WI, WS, SD ต่างๆ อยู่แล้ว
    • เป็นข้อมูลที่นํามาใช้และเผยแพร่เพื่อให้บรรลุตามวัตถุประสงค์
      • ปกติ QP, WI, WS, SD รวมถึงเอกสารจากภายนอกที่ใช้กับงาน เราก็ขึ้นทะเบียน แจกจ่าย ควบคุมอยู่แล้ว
  • หมายเหตุ 2 ความรู้องค์กรอยู่บนพื้นฐานของ
    • a) แหล่งภายในองค์กร เช่น
  •  
    •  
      • ทรัพย์สินทางปัญญา
      • การเรียนรู้จากประสบการณ์
      • การเรียนรู้จากข้อผิดพลาด
      • และความสําเร็จจากโครงการ
      • การรวบรวมและการแลกเปลี่ยนความรู้ที่ไม่อยู่ในตําราและประสบการณ์,
      • ผลจากการพัฒนากระบวนการ ผลิตภัณฑ์ และบริการ
        • ​​ข้อมูลเหล่านี้ปกติก็จะถูกทำเป็น QP, WI, WS, SD อยู่แล้ว
    • แหล่งภายนอกองค์กร เช่น
      • ศูนย์การเรียนรู้
      • การสัมนา
      • การได้มาจากลูกค้า
      • หรือผู้รับจ้างช่วง)
        • ​เอกสารเหล่านี้ที่ได้มาและจะใช้ก ปกติก็ต้องนำไปขึ้นทะเบียนเป็นเอกสารควบคุม ประเภทเอกสารควบคุมภายนอก อยู่แล้ว

​​​​** ดังนั้น ส่วนตัวแล้ว ข้อกำหนดนี้แทบไม่ต้องทำอะไรเลย  แค่ไปดูข้อกำหนดอื่นๆที่เกี่ยวข้องให้ดีแค่นั้น

ก่อนอื่นจะขออธิบายเกี่ยวกับ ความรู้ขององค์กร และ QP,WI,SD (ยกเว้นความรู้ขององค์กร)

ว่าแตกต่างกันอย่างไร? ครับ

- QP,  WI, SD (ยกเว้นความรู้ขององค์กร) ภายใน, ภายนอก เช่น SDS, คู่มือ, กฎหมาย, อื่นๆ

เอกสารเหล่านี้เป็นเอกสารที่ใช้ในการปฏิบัติงานจริงเกี่ยวข้องกับงานโดยตรง ตรงตามข้อกำหนด 7.2 (competence)

ซึ่งถ้าเป็น Version 2008 ก็จะตรงกับข้อกำหนด 6.2.1, 6.2.2 

เป็นการ Training OJT, รวมทั้ง Training Need, Training Want

- ส่วนความรู้ขององค์กร ข้อกำหนด 7.1.6 เป็นข้อกำหนดใหม่ ซึ่งกำหนดให้

องค์กรต้องเขียนกำหนดขึ้นมา เป็นความรู้ที่ได้จากความรู้ทั่วๆไปที่เกี่ยวข้อง

กับองค์กร ความรู้ขององค์กรกำหนดขึ้นมาเพื่ออะไร? เนื่องจาก Version 2015 ต้องการให้คนภายใน

องค์กร มีความรู้เกี่ยวกับสิ่งต่างๆภายในองค์กรเสียก่อน ก่อนที่จะลงมือปฏิบัติงาน

เช่น ข้อกำหนด 4.1, 4.2  (ซึ่งใน Version 2008, 2000 ไม่ได้พูดถึงเรื่องขององค์กรเลย จะเน้นการ

ปฏิบัติงานเป็นส่วนใหญ่ โดยไม่ได้คำนึงถึงความสัมพันธ์ระหว่างบุคลากร กับองค์กร) ก็ประมาณว่า

สำรวจตัวเองก่อน ว่ามีความพร้อมมากน้อยเพียงใดในการจะทำระบบคุณภาพนั่นเอง ครับ

- ดังนั้นจะเขียนความรู้ขององค์กรเรื่องอะไร? ให้ดูจากขอบข่ายของการรับรอง เช่น

(ของจริงผ่านการรับรองแล้ว) "Manufacturing Aluminium Sulphate

Product"  ดังนั้นในการเขียนความรู้ขององค์กร จึงเขียนเป็น SD-XXX-XXX

- หลักการสังเกตง่่ายๆ เกี่ยวกับเอกสารความรู้องค์กร จะเป็นนามธรรม

ส่วน QP, WI จะเป็นรูปธรรม ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users