Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตอนแรกกิจการไม่มีการส่งออก เมื่อเริ่มส่งออก คุณทำอะไรเพิ่มบ้างเกี่ยวกับ iso ขอแชร์ข้อมูลประสบการณ์หน่อยค่ะ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 tmarlo

tmarlo

Posted 14 September 2020 - 11:43 AM

เดิมเลย กิจการผลิตอย่างเดียว

ในความสัมพันธ์ของกระบวนการ จะมี 3 กล่องคือ 

1กระบวนการจัดการ (กล่าวถึงกระบวนการทางiso ทั้งหมด)

2กระบวนการสนับสนุน (สอบเทียบ ควบุคมเอกสาร ซ่อมบำรุง จัดการความรุ้)

3กระบวนการทางธุรกิจ (กล่าวถึงกระบวนผลิตเริ่มตั้งแต่ออกแบบ ซื้อ ผลิต ขาย หลังการขาย)

ทั้ง 3 กล่องเชื่อมโยงถึงกัน

ในเดือน 2 กิจการมีการผลิตและส่งออกไปยังมาเลเซีย

ในเดือน 8 มีCB มาออดิท แล้วบอกว่า  "เมื่อมีการส่งออกต้องเขียนลงในความสัมพันธ์ของกระบวนการ"

เกรินมายาวมาก !!

ก็คือจะบอกว่าคิดไม่ออกว่า การส่งออกมันควรจะอยู่ติ่งไหน เพิ่มไปส่วนไหนกล่องไหน

หรือว่าหากว่าท่านใดมีตัวอย่างความสัมพันธ์กระบวนการสามารถ support ได้ ไม่ ban รบกวนขอตัวอย่างดังกล่างหน่อยนะคะ

สะดวกรับทางอีเมล์ค่ะ        tmarlo2000@gmail.com

รออย่างใจจดจ่อ

ขอบพระคุณมากค่ะ

#2 mbbrid

mbbrid

Premium Member

• Power Members

Posted 15 September 2020 - 10:24 AM

ถ้าดูจากทีคุณเขียนด้านบน  ก็คงจะต้องเขียนอยุ่ในกล่องที่3 ครับ  ในส่วนของการขายทีเพิ่มเป็น ขายภายในประเทศและขายต่างประเทศ  และคงต้องเกียวกับกลองที 2 ด้วย ในเรืองการควบคุมเอกสาร ถ้ามีการใช้เอกสารทีต่างออกไปและเกียวเนืองไปกับแผนกทีออกเอกสารนั้นด้วยครับ   ผมมองวาประมาณนี้  (อาจเกียวกับการผลิตด้วยครับถ้าการผลิตของลูกค้าต่า

งประเทศเป็นสินค้าเฉพาะ )

#3 tmarlo

tmarlo

Posted 16 September 2020 - 09:51 AM

ขอบคุณมากนะคะ

ตอนนี้พอจะเกิดไอเดีย 

หลังจากที่มืดบอดมาสักระยะ

ถ้าดูจากทีคุณเขียนด้านบน  ก็คงจะต้องเขียนอยุ่ในกล่องที่3 ครับ  ในส่วนของการขายทีเพิ่มเป็น ขายภายในประเทศและขายต่างประเทศ  และคงต้องเกียวกับกลองที 2 ด้วย ในเรืองการควบคุมเอกสาร ถ้ามีการใช้เอกสารทีต่างออกไปและเกียวเนืองไปกับแผนกทีออกเอกสารนั้นด้วยครับ   ผมมองวาประมาณนี้  (อาจเกียวกับการผลิตด้วยครับถ้าการผลิตของลูกค้าต่า

งประเทศเป็นสินค้าเฉพาะ )

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users