Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หน้ากากอนามัย ช่วง COVID-19 ต้องทิ้งถังขยะแบบไหน?

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Pimnang1993

Pimnang1993

Super Member

Posted 30 June 2020 - 11:27 AM

ที่บริษัทมีถังขยะ 3 แบบ

1.เขียวทั่วไป+เปียก

2.เหลือง รีไซเคิล

3.แดง อันตราย

ปกติขยะพวกหน้ากาก จะเป็นหน้ากากคาร์บอนพ่นสี หน้ากากไส้กรองคู่ ทิ้งถังสีแดง

ช่วง COVID-19 จะมีขยะหน้ากากอนามัยที่พนักงานใส่กันเพิ่มมา ควรทิ้งถังไหนค่ะ

(ตอนนี้พนักงานทิ้งทั้งถังเขียวถังแดง เพราะบางคนบอกว่าอันตรายอาจติดเชื้อเลยทิ้งถังแดง บางคนคิดว่าไม่ได้ป่วยเลยทิ้งถังเขียว)

#2 ISO Supervisor

ISO Supervisor

Premium Member

• Power Members

Posted 02 July 2020 - 04:15 PM

หน้ากากอนามัยที่ใช้แล้ว ถือเป็น “ขยะติดเชื้อ” เนื่องจากหลังการใช้งาน ทุกชิ้นจะปนเปื้อนสารคัดหลั่งในร่างกาย อาจจะมีเชื้อโรคหรือเชื้อไวรัสปะปนมาด้วย การทิ้ง การจัดเก็บ และการทำลาย ต้องใช้ขั้นตอนเดียวกับการจัดเก็บขยะมูลฝอยติดเชื้อจากห้องพยาบาล โรงพยาบาลและสถานบริการสาธารณสุข ตามหลักเกณฑ์และวิธีการเก็บรวบรวมมูลฝอยติดเชื้อ เช่น ต้องจัดให้มีภาชนะสำหรับทิ้งหน้ากากอนามัย (มีประกาศของกระทรวงมหาดไทยค่ะ) http://phonngam.go.t...19-COVID-19.pdf

#3 Pimnang1993

Pimnang1993

Super Member

Posted 03 July 2020 - 11:41 AM

หน้ากากอนามัยที่ใช้แล้ว ถือเป็น “ขยะติดเชื้อ” เนื่องจากหลังการใช้งาน ทุกชิ้นจะปนเปื้อนสารคัดหลั่งในร่างกาย อาจจะมีเชื้อโรคหรือเชื้อไวรัสปะปนมาด้วย การทิ้ง การจัดเก็บ และการทำลาย ต้องใช้ขั้นตอนเดียวกับการจัดเก็บขยะมูลฝอยติดเชื้อจากห้องพยาบาล โรงพยาบาลและสถานบริการสาธารณสุข ตามหลักเกณฑ์และวิธีการเก็บรวบรวมมูลฝอยติดเชื้อ เช่น ต้องจัดให้มีภาชนะสำหรับทิ้งหน้ากากอนามัย (มีประกาศของกระทรวงมหาดไทยค่ะ) http://phonngam.go.t...19-COVID-19.pdf

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะคะ

1. สับสนระหว่าง ขยะติดเชื้อ (หน้ากากผ้า/หน้ากากอนามัย)  กับ ขยะอันตราย (ภาชนะสารเคมี/หลอดไฟ/เศษขยะที่ปนเปื้อนเคมี) ควรแยกกันใช่ไหมค่ะ ?

2. ถุงมือที่เมื่อก่อนเราเคยทิ้งลงถังขยะอันตราย (ปนเปื้อนพวกน้ำมัน/สารเคมี) ในสถานการณ์ปัจจุบันควรนำไปทิ้งในถังขยะสำหรับขยะติดเชื้อ ใช่ไหมค่ะ ? 

#4 ISO Supervisor

ISO Supervisor

Premium Member

• Power Members

Posted 03 July 2020 - 02:33 PM

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะคะ

1. สับสนระหว่าง ขยะติดเชื้อ (หน้ากากผ้า/หน้ากากอนามัย)  กับ ขยะอันตราย (ภาชนะสารเคมี/หลอดไฟ/เศษขยะที่ปนเปื้อนเคมี) ควรแยกกันใช่ไหมค่ะ ?

2. ถุงมือที่เมื่อก่อนเราเคยทิ้งลงถังขยะอันตราย (ปนเปื้อนพวกน้ำมัน/สารเคมี) ในสถานการณ์ปัจจุบันควรนำไปทิ้งในถังขยะสำหรับขยะติดเชื้อ ใช่ไหมค่ะ ? 

1. ไม่ทราบว่าที่บริษัทฯมีห้องพยาบาลหรือปล่าว คิดว่าการจัดเก็บก็ให้เหมือนกับขยะติดเชื้อจากห้องพยาบาลควรแยกจากขยะอันตรายประเภท ภาชนะสารเคมี/หลอดไฟ/เศษขยะที่ปนเปื้อนเคมี เพราะแต่ละประเภทจะมีระเบียบการขออนุญาตนำออกอยู่ค่ะ
  2. ถุงมือปนเปื้อนน้ำมัน/สารเคมี ก็จัดอยู่ในประเภทขยะอันตรายเหมือนเดิม ถ้าอ่านตามลิงค์ที่แปะให้ตามประกาศกระทรวงฯ ข้อ 1.3 กล่าวถึงแค่การแยกหน้ากากผ้า/หน้ากากอนามัย และน่าจะปฏิบัติเฉพาะช่วงนี้จนกว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงประกาศ เนื่องจากมีการแพร่ระบาดของโรคฯ (ก่อนหน้านี้หน้ากากอนามัยจัดเป็นมูลฝอยทั่วไป)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users