Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เจอCARจากCBเรื่องตรวจยาสัตว์ตกค้างไม่ครบ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 kittipun

kittipun

Posted 14 March 2020 - 12:23 PM

เรียนสอบถามท่านสมาชิกครับผม  จากการauditระบบGMP&HACCPที่ผ่านมา  ทางAuditorได้ให้CARไว้เกี่ยวกับ การตรวจวัตถุดิบต่างๆ เช่น เนื้อไก่ เนื้อโค  ตรวจไม่ครบตามประกาศกระทรวงสาธารณสุข (ฉบับที่ ๓๐๓) พ.ศ. ๒๕๕๐เรื่อง อาหารที่มียาสัตว์ตกค้าง  

ซึ่งทางทีมHACCPได้มีการวิเคราะห์เอาเฉพาะตัวสำคัญๆเพื่อส่งตรวจ  แต่ทางauditorบอกว่า กฎหมายกำหนดว่าห้ามพบยาสัตว์ตกค้างต่างๆตามประกาศ ทางบริษัทต้องตรวจให้ครบ อย่างน้อยปีละ1ครั้ง ซึ่งมีประมาณกว่า40ชนิด ค่าใช้จ่ายจะสูงมาก 

1.ไม่ทราบว่าทางสมาชิกหรือท่านผู้รู้พอมีวิธีการแก้ไขไหมครับถ้าตรวจไม่ครบตามประกาศ
      2. ทางauditorแจ้งว่า เนื้อไก่ไม่พบการตรวจสารantioxidant  ซึ่งภายหลังจากค้นหาข้อมูลแล้ว ตามประกาศกระทรวงไม่ได้กำหนดไว้  ไม่ทราบว่าantioxidantจำเป็นต้องตรวจไหมครับ และถ้าจำเป็นจะต้องตรวจสารชนิดไหนครับ 

หมายเหตุ ทางsupplierแจ้งว่า ถ้าจะให้ตรวจครบตามประกาศ ค่าใช้จ่ายจะสูง จะมีผลกระทบต่อการปรับขึ้นราคาวัตถุดิบ

ขอบคุณครับ

#2 QADCC

QADCC

Premium Member

• Power Members

Posted 11 May 2020 - 12:58 PM

เรียนแนะนำแบบนี้นะครับ ลองเลือกพิจารณาดูว่าทางไหนจะเหมาะครับ

1. ขอผลทดสอบจากทางผู้ขาย (หากมี) จะช่วยลดภาระของเรา

2. หากผู้ขายไม่มี หรือมีไม่ครบ อาจพิจารณาด้านอื่นแทนเช่น หนังสือรับรองว่าไม่ใช้สารดังกล่าวในกระบวนการเลี้ยง เป็นต้นครับ 

3. ผู้ขายมีระบบรับรองใดๆไหมครับ เช่น หนังสือรับรองจากกรมปศุสัตว์ เป็นต้น 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

#3 cratos

cratos

Premium Member

• Power Members

Posted 05 March 2021 - 03:39 PM

1. ขอเอกสารการตรวจวิเคราะห์จากผู้ขาย ถ้าเป้นผู้ส่งมอบที่มีระบบน่าจะมีอยู่แล้ว

2. สอบถามรายสาร หรือยาปฏิชีวะนะที่ทางผู้ส่งมอบใช้ เพื่อนำมาเป็นรายการสำหรับตรวจเฉพาะรายการที่ใช้เท่านั้น

3. หากจำเป็นต้องตรวจหากเป็นผู้ส่งมอบเดียวกัน สามารถนำหลายๆ ผลิตภัณฑ์รวมกัน แล้วส่งตรวจ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในแต่ละรายการ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users