Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำค่ะ

เครื่องชั่ง/ตาชั่ง/พิกัด 2000

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 jannatitan

jannatitan

Posted 30 October 2019 - 03:04 PM

ถ้าบริษัท ทำการสอบเทียบเครื่องชั่งพิกัด 2000ตัน เคร่ืองใช้งานทุกวัน กำหนดระยะทวนสอบ ควร กำหนด ทุก 1 ปี หรือ 2ปี คะ หรือ ต้อง ถี่กว่านี้คะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 31 October 2019 - 03:18 PM

สอบเทียบก็ทุกปีครับ  ไปก่อน  สักระยะถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ขยายเป็น 2 -3 ปีก็ได้   ถ้าทวนสอบอาจจะ 3 - 6 เดือนครั้ง     หรือสอบถามจาก Supplier ก็ได้ครับว่าจะเท่าไหร่ดี เขามีข้อมูลพวกนี้อยู่แล้ว     ว่าแต่ 2000 ตันนี้ เขาใช้ขั่งอะไรครับ  ไม่น่าจะมีเจ้าไหนรับสอบเทียบ ถ้ามีคงจะแพงสุดๆ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#3 jannatitan

jannatitan

Posted 04 November 2019 - 04:19 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ Mr.Joe สำหรับข้อมูล ใช้ชั่งเหล็ก การใช้งานที่ 1-2 ตัน ค่ะ

#4 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 November 2019 - 04:05 PM

บอกขนาดเครื่องชั่งผิดหรือเปล่าครับ ?  น่าจะ 2 ตัน หรือเปล่า หรือว่า 20 ตัน 

การสอบเทียบเครื่องชั่งรถบรรทุก อาจต้องดูเรื่องกฏหมายด้วยนะครับ ปกติต้องสอบเทียบตามกฎหมาย โดย กองชั่งตวงวัด 

ในการตรวจสอบเครื่องชั่งตวงวัดของพนักเจ้าหน้าที่ชั่งตวงวัด จะมีการตรวจอยู่ 2 ประเภท คือ
1.การตรวจสอบเพื่อให้คำรับรอง ซื่งเป็นงานในด้านการใช้กฏหมายบังคับ
2.การตรวจสอบความเที่ยงเพื่อออกใบรายงานผล(หรือสอบเทียบ)เป็นการให้บริการกับผู้ประกอบการที่ต้องการรู้ว่าเครื่องชั่งตวงวัดของตนนั้นมีค่าผลผิดอยู่ที่เท่าไหร่ ไม่มีผลบังคับทางกฏหมาย จะได้เข้าใจเป็นไปในทิศทางเดียวกันก่อน ขอตอบคำถามเลยล่ะกันครับ
1.ในกรณีถ้ามีเครื่องชั่งรถบรรทุกอยู่ แต่ไม่ได้ทำการสอบเทียบ จะผิดไหม
- เครื่องชั่งรถบรรทุกเป็นเครื่องชั่งที่อยู่ในบังคับของ พรบ.มาตราชั่งตวงวัด 2542 และไม่ได้ยกเว้นการให้คำรับรอง ถ้ามีการครอบครอง
ผลิตติดตั้งหรือซ่อมเครื่องชั่งรถบรรทุกต้องยื่นขอให้พนักงานเจ้าหน้าที่ทำการตรวจสอบและให้คำรับรองก่อนภายในสามสิบวัน นับแต่วันที่ได้ครอบครอง
 ผลิตติดตั้งหรือซ่อมเสร็จ ผู้ใดฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินหกเดือนหรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ(บทกำหนดโทษตามมาตรา 81)
และถ้าผู้ครอบครองใช้เครื่องชั่งรถบรรทุกเพื่อประโยชน์ในการซื้อขายหรือแลกเปลี่ยนสินค้ากับผู้อื่น หรือการให้บริการชั่ง ตวงหรือวัดหรือ เพื่อประโยชน์ในการคำนวณค่าตอบแทน
ค่าภาษีอากรและ ค่าธรรมเนียม ห้ามมิให้ผู้ใดใช้เครื่องชั่งตวงวัดที่ไม่มีการให้คำรับรองจากพนักงานเจ้าหน้าที่ ผู้ใดฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินหกเดือนหรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ (บทกำหนดโทษตามมาตรา 70)
2.เครื่องใช้งานแค่ภายใน ไม่ได้ใช้ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนใดๆมีความจำเป็นต้องสอบเทียบไหมครับ
- เครื่องชั่งที่ไม่ได้เชิงพาณิชยกิจต่อเนื่องกับผู้ใดใช้ในกิจการภายใน ไม่ต้องตรวจสอบให้คำรับรอง แต่ต้องทำหนังสือแจ้งกับสำนักชั่งตวงวัดเพื่อไปพิจารณาเครื่องชั่งของท่านว่าใช้เป็นการภายในจริง
หากพิจารณาเป็นการเรียบร้อยแล้ว ท่านนำเครื่องชั่งของท่านไปใช้กับผู้อื่นที่ไม่ใช่กิจการภายในจะมีความผิด ตามมาตรา 25 มีโทษจำคุกไม่เกินหกเดือนหรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
หากตรวจสอบแล้วเครื่องชั่งของท่านมีผลผิดเกินอัตราเผื่อเหลือเผื่อขาดตามที่กำหนดในกฎกระทรวง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี และปรับไม่เกินหนึ่งแสนสองหมื่นบาท
ในข้อคิดเห็นของผมว่าท่านควรจะทำการสอบเทียบเครื่องชั่งของท่านอยู่เสมอ เครื่องชั่งนอกจากจะเป็นเครื่องสำหรับใช้ชั่งแสดงน้ำหนัก ต้องมีความเที่ยงตรงแม่นยำถึงจะเป็นเครื่องชั่งที่ดี
3.ถ้าสอบเทียบแค่ดูค่าของความผิดพลาด ของเครื่อง โดยไม่ต้องออกใบรับรองจะได้หรือไม่ครับ
- หากเครื่องชั่งของท่านไม่ได้ใช้ซื้อขายกับผู้อื่นจริง ท่านสามารถใช้บริการของผู้ประกอบการด้านเครื่องชั่งที่มีตุ้มน้ำหนักแบบมาตราสำหรับเครื่องชั่งรถบรรทุกมาทำการสอบเทียบเพื่อหาค่าผลผิดของเครื่องชั่งท่านได้
แต่หากท่านประสงค์ให้ทางสำนักชั่งตวงวัดไปทำการตรวจสอบความเที่ยงและออกใบรายงานผลการตรวจสอบความเที่ยงก็สามารถทำได้

# ที่มา ความรู้ด้านกฎหมาย ของเครื่องชั่งรถบรรทุก https://www.bangkoks...opic=188.0;wap2

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users