Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถ้าต้องการจะแก้ไขเอกสารเพียงหน้าเดียวจะทำได้อย่างไรค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 tinasr

tinasr

Posted 26 May 2009 - 03:40 PM

อยากทราบว่าถ้าเราต้องการจะแก้ไขเอกสารเพียงแค่หน้าเดียวเราต้องทำอย่างไรค่ะ คือว่า เอกสารที่จะแก้ไขนี้เป็น คู่มือคุณภาพค่ะ แต่เราจะแก้ไขแค่ ผังองค์กร คือมีการปรับเปลี่ยนตำแหน่งพนักงาน 1 คนค่ะ แต่เอกสารฉบับนี้มีทั้งหมด 14 หน้า ปกติถ้าแก้ไขหน้าเดียวก็ต้องเปลี่ยนทั้งฉบับเลยค่ะ แล้วต้องทำสำเนาอีก 3 ฉบับ คือมันเปลืองกระดาษโดยไม่จำเป็นน่ะค่ะ
ไม่ทราบว่ามีวิธีการทำอย่างไรบ้างค่ะ แล้วต้องเปลี่ยนแปลง Proceder ของการควบคุมเอกสารด้วย จะต้องเขียนว่าอย่างไรบ้าง แล้วรูปแบบฟอร์มมีหรือไม่ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 May 2009 - 04:01 PM

เพื่อนๆ เคยช่วยกันตอบแล้วนะครับ ผมพยายามค้นให้เหมือนกัน แต่ยังไม่เจอก็ต้องเข้าประชุมซะแล้ว ทำเหมือนหนักใจยังไงไม่รู้นะครับ อย่าหนักใจเลยเรื่องนี้มันไม่มีเกณฑ์ตายตัว ซึ่งนั่นหมายความว่า เราจะออกแบบให้มันวิลิศมาหรายังไงก็แล้วแต่เรานั่นเอง
"

#3 tubko

tubko

Posted 26 May 2009 - 04:28 PM

ในกรณีที่มีการแก้ไขเอกสารเป็นหน้า ก็จะมีการเป็น Revision(Rev.) เป็นหน้าเช่นกันโดยการแก้ไขเป็นหน้าจะมีเงื่อนไข(สำหรับที่บริษัทผมนะ)คือ
***Rev.A/B โดย A หมายถึง ฉบับเดิมก่อนแก้ไข และ B หมายถึง ครั้งที่แก้ไข***
โดยมีข้อกำหนดในการแก้ไขคือ
1. จะกำหนด Rev.A/B ได้ต่อเมื่อไม่มีการเพิ่ม หรือเปลี่ยนแปลงจำนวนหน้าทั้งหมดของเล่ม
2. การแก้ไขเฉพาะหน้า จะแก้ไขได้ 4 ครั้ง เช่น เดิมอยู่ Rev.2 ก็จะเป็น Rev.2/1, Rev.2/2, Rev.2/3 และ Rev.2/4 ถ้าแก้ไขอีกครั้งก็จะเป็น Rev.3 เลยครับ
3. ในกรณีที่มีจำนวนหน้าที่แก้ไขมากกว่า 80% จะดำเนินการแก้ไขทั้งชุด(เปลี่ยน Rev. ทั้งชุด)

ลองประยุกต์ใช้ดูนะครับ แต่ถ้าใครมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ก็แนะนำได้ครับผม

#4 tinasr

tinasr

Posted 27 May 2009 - 08:56 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ May 26 2009, 04:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพื่อนๆ เคยช่วยกันตอบแล้วนะครับ ผมพยายามค้นให้เหมือนกัน แต่ยังไม่เจอก็ต้องเข้าประชุมซะแล้ว ทำเหมือนหนักใจยังไงไม่รู้นะครับ อย่าหนักใจเลยเรื่องนี้มันไม่มีเกณฑ์ตายตัว ซึ่งนั่นหมายความว่า เราจะออกแบบให้มันวิลิศมาหรายังไงก็แล้วแต่เรานั่นเอง

ขอบคุณนะค่ะ ที่ช่วยเข้ามาตอบ ถ้าคุณจอมโจรจอมใจ มีเวลาว่าง ช่วยหาข้อมูลเก่าๆ ที่เคยตอบกัน ให้ทีนะค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#5 tinasr

tinasr

Posted 27 May 2009 - 09:02 AM

QUOTE(tubko @ May 26 2009, 04:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในกรณีที่มีการแก้ไขเอกสารเป็นหน้า ก็จะมีการเป็น Revision(Rev.) เป็นหน้าเช่นกันโดยการแก้ไขเป็นหน้าจะมีเงื่อนไข(สำหรับที่บริษัทผมนะ)คือ
***Rev.A/B โดย A หมายถึง ฉบับเดิมก่อนแก้ไข และ B หมายถึง ครั้งที่แก้ไข***
โดยมีข้อกำหนดในการแก้ไขคือ
1. จะกำหนด Rev.A/B ได้ต่อเมื่อไม่มีการเพิ่ม หรือเปลี่ยนแปลงจำนวนหน้าทั้งหมดของเล่ม
2. การแก้ไขเฉพาะหน้า จะแก้ไขได้ 4 ครั้ง เช่น เดิมอยู่ Rev.2 ก็จะเป็น Rev.2/1, Rev.2/2, Rev.2/3 และ Rev.2/4 ถ้าแก้ไขอีกครั้งก็จะเป็น Rev.3 เลยครับ
3. ในกรณีที่มีจำนวนหน้าที่แก้ไขมากกว่า 80% จะดำเนินการแก้ไขทั้งชุด(เปลี่ยน Rev. ทั้งชุด)

ลองประยุกต์ใช้ดูนะครับ แต่ถ้าใครมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ก็แนะนำได้ครับผม

ขอบคุณ คุณtubko มากค่ะ พอจะเข้าใจแล้วค่ะ แล้วจะเขียนเพิ่มใน proceder ว่ายังไงดีน้า
อยากขอความกรุณาคุณ tubko ช่วยส่ง qp เรื่องการควบคุมเอกสารของบริษัทของคุณ หรือถ้าไม่สะดวก ก็ขอแค่บางข้อความที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ทีได้มั้ยค่ะ คือประมาณว่าจะลอกกันเลยน่ะค่ะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users