Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Service part

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 โวยวาย

โวยวาย

Posted 25 July 2019 - 10:50 AM

รบกวน สอบถามคับ
Survice part(ชิ้นงานที่มี new model มาแทน แต่ มีการเรียกจากลูกค้าเป็น Suervice part ในบางครั้ง)ตาม Scope IATF16949
1.เรายังต้องมี Process flow,PFMEA,Control plan ของ suervice part อยู่รึป่าวคับ
2.PFMEA เรากำหนดว่าต้อง Review ทุกปี เรายังต้องเอามาPFMEA ของ Cervice part มา Review ป่าวคับ
รบกวนแนะนำด้วยคับ
และผมสามารถ ไปเอาข้อไหน ในข้อกำหนดมา reference ได้บ้างคับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 July 2019 - 08:43 AM

Survice part(ชิ้นงานที่มี new model มาแทน แต่ มีการเรียกจากลูกค้าเป็น Suervice part ในบางครั้ง)ตาม Scope IATF16949
1.เรายังต้องมี Process flow,PFMEA,Control plan ของ suervice part อยู่รึป่าวคับ
2.PFMEA เรากำหนดว่าต้อง Review ทุกปี เรายังต้องเอามาPFMEA ของ Cervice part มา Review ป่าวคับ
และผมสามารถ ไปเอาข้อไหน ในข้อกำหนดมา reference ได้บ้างคับ

ตอบ1. Service part ไม่ได้อยู่ในส่วนของการผลิต แต่คุณมีประเมินบางส่วนอยู่ในขั้นตอนการจัดส่งสินค้า ดังนั้นไม่จำเป็นต้องทำเพิ่มในส่วนของ PFMEA แต่ในส่วนของกระบวนการดำเนินงานแนะนำว่าควรเขียนเป็นมาตรฐานจัดการให้ชัดเจน

2. ในการทบทวน PFMEA ถ้า Service part ที่ว่าเป็นการเปลี่ยนของมีปัญหาให้กับลูกค้าอันนี้ก็ควรนำกลับทบทวน แต่หากเป็นการ Service จากลูกค้า ที่เรียกเพื่่อไปเป็นอะไหล่ซ่อมจากการใช้งานอันนี้ไม่ต้องนำมาพิจารณา

ส่วนของกำหนดที่เกี่ยวข้องคือ 8.5.5.1, 8.5.5.2

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 โวยวาย

โวยวาย

Posted 01 August 2019 - 07:53 AM

ขอบคุณคับ
เดี๋ยวผมไปทำความเข้าใจข้อกำหนด เพิ่มคับ

#4 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 01 August 2019 - 01:39 PM

แนะนำว่า ให้เก็บเอกสาร เอกสาร PPAP ไว้ ตาม CSR ลูกค้า ไปอีก เช่น 10 ,12 หรือ 20 ปี+ 1ปีปฎิทิน ครับ

#5 โวยวาย

โวยวาย

Posted 19 August 2019 - 10:29 AM

พอดีว่าไปดูข้อ 4.4.1.1 ข้อกำหนดเค้าพูดว่า include service part ผมก็เลย สงสัยว่า อย่างงี้เราต้อง control ด้วยหรือป่าว
หรือเราสามารถใช้เอกสารอะไรมาเป็นหลักฐานในการตอบข้อกำหนดนี้ ที่เกี่ยวกับ service part ครับ

#6 angca

angca

Super Member

Posted 19 August 2019 - 01:49 PM

ดูใน Contract agreement หรือข้อตกลงกับลูกค้าที่เป็นลายลักษณ์อักษร หรือ Supplier manual หากมีข้อกำหนดเรื่อง Service part หลังหมด model life ไปแล้วให้ดำเนินการตามนั้นครับ ส่วนเอกสารที่ควรเก็บไว้ก็เน้น PPAP file ฉบับล่าสุด + Drawing ที่เกี่ยวข้อง และหากเป็นไปได้ก็ควรเก็บพวก Checking aids ที่ใช้ในการตรวจงานไว้ด้วย ส่วนข้อกำหนดของ IATF ไม่มีข้อไหนพวกตรงๅ ถ้าจะเข้าข่ายก็เป็นข้อ 4.3.2 Customer specific requirement และ 8.5.5 Post delivery กรณีมีข้อกำหนดจากลูกค้าที่กล่าวไว้ข้างต้น

#7 โวยวาย

โวยวาย

Posted 20 August 2019 - 01:21 PM

เดี๋ยวกลับไปดูอีกทีคับ
ขอบพระคุณมากคับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users