Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามการตรวจซ้ำหากได้ Major CAR ประเมินขอระบบครั้งแรก

IATF16949

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 epukpui

epukpui

Posted 21 March 2019 - 03:59 PM

สอบถามค่ะ 

เนื่องจากได้มีการตรวจประเมินเพื่อขอระบบ IATF16949

ทาง CB แจ้งว่า

-  ถ้าหากมีการติด Major ก็จะมีการเข้ามาตรวจซ้ำ อีก 90 วัน (คือถ้ามีการเข้ามาตรวจซ้ำอีกรอบก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม)

- ถ้าติด Minor เยอะเรื่อง ก็จะต้องมีการเข้ามาตรวจซ้ำเช่นกัน 

คือปกติทางที่เราเข้าใจ ถ้ามีการติด Major ก็ต้องมีการเข้ามาตรวจอีกรอบ

แต่ถ้ามีแต่ Minor ก็ไม่ต้องเข้ามาตรวจซ้ำ

คือสงสัยนะคะ มีใครพอมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ช่วยอธิบายให้กระจ่างทีได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 March 2019 - 08:04 PM

สอบถามค่ะ 

เนื่องจากได้มีการตรวจประเมินเพื่อขอระบบ IATF16949

ทาง CB แจ้งว่า

-  ถ้าหากมีการติด Major ก็จะมีการเข้ามาตรวจซ้ำ อีก 90 วัน (คือถ้ามีการเข้ามาตรวจซ้ำอีกรอบก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม)

- ถ้าติด Minor เยอะเรื่อง ก็จะต้องมีการเข้ามาตรวจซ้ำเช่นกัน 

คือปกติทางที่เราเข้าใจ ถ้ามีการติด Major ก็ต้องมีการเข้ามาตรวจอีกรอบ

แต่ถ้ามีแต่ Minor ก็ไม่ต้องเข้ามาตรวจซ้ำ

คือสงสัยนะคะ มีใครพอมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ช่วยอธิบายให้กระจ่างทีได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

จากประสบการณ์จากลูกค้าที่ได้รับการรับรองผ่านไปกว่า 10 บริษัท เป็นไปได้หาก Minor มีปริมาณเยอะ CB อาจมองว่าระบบยังไม่มีประสิทธิผลได้ก็อาจร้องขอเข้าตรวจเพิ่มได้ อันนี้ต้องคุยกับ CB ครับแต่เท่าที่ผ่านมาถ้าได้ Minor ส่วนมากจะไม่มาตรวจซ้ำแต่ให้ส่ง Finding ที่แก้ไขแล้วให้เพื่อยอมรับการแก้ไข

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 epukpui

epukpui

Posted 27 March 2019 - 04:08 PM

จากประสบการณ์จากลูกค้าที่ได้รับการรับรองผ่านไปกว่า 10 บริษัท เป็นไปได้หาก Minor มีปริมาณเยอะ CB อาจมองว่าระบบยังไม่มีประสิทธิผลได้ก็อาจร้องขอเข้าตรวจเพิ่มได้ อันนี้ต้องคุยกับ CB ครับแต่เท่าที่ผ่านมาถ้าได้ Minor ส่วนมากจะไม่มาตรวจซ้ำแต่ให้ส่ง Finding ที่แก้ไขแล้วให้เพื่อยอมรับการแก้ไข

ขอบคุณมากค่ะ ต้องการคำยืนยันจากผู้มีประสบการณ์ว่าปกติแล้วมันเป็นยังไง ตอนนี้เข้าใจแล้ว

Also tagged with one or more of these keywords: IATF16949

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users