Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตัวอย่างข้อสอบ ISO 9001:2008

• Please log in to reply
122 replies to this topic

#81 Ritznaruk

Ritznaruk

Posted 24 February 2011 - 11:53 AM

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

#82 ice1

ice1

Posted 24 February 2011 - 12:51 PM

ขอบคุณค่ะ มาเก็บข้อมูลค่ะ

#83 maeree

maeree

Posted 24 February 2011 - 01:16 PM

ขอบคุณค่ะ

#84 angang

angang

Posted 10 March 2011 - 11:31 AM

ขอบคุณมากๆนะคะ

#85 DCC

DCC

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 March 2011 - 12:24 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#86 prachaya

prachaya

Premium Member

• Power Members

Posted 10 March 2011 - 03:53 PM

#87 prachaya

prachaya

Posted 10 March 2011 - 03:53 PM

#88 Ecantona

Ecantona

Super Member

Posted 13 May 2011 - 02:41 PM

4228.gif มากมายเลยครับ

#89 wai

wai

Posted 16 May 2011 - 12:45 PM

รบกวนขอเฉลยด้วยค่ะ
ช่วยรบกวนส่งให้ด้วยค่ะ
waidcc@hotmail.com

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

#90 ดีซีซี

ดีซีซี

Posted 16 May 2011 - 02:34 PM

QUOTE(tik815 @ May 22 2009, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาข้อสอบมาแลกกับเฉลยค่ะ
ท่านผู้รู้ท่านใดพอช่วยได้บ้างค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ เลยคับ anigif6.gif

#91 Gentle

Gentle

Hornor Member

Posted 16 May 2011 - 03:24 PM

QUOTE(chookea @ Mar 3 2010, 09:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยในข้อเฉลยข้อที่ 18 ที่ว่า จากการตรวจสอบพบว่า มึลูกค้าบางรายไม่มีใบสั่งซื้อเป็นลายลักษณ์อักษร ซึ่งพบว่าในกรณีนี้ทางบริษัทจะทำการยืนยันการสั่งซื้อให้กับลูกค้า และ ให้ลูกค้าเซ็นตอบรับมาให้

จากเฉลยตอบว่า ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดข้อ 7.2.2 และ 7.2.3

ความคิดเห็นส่วนตัวของกระผมนะครับคิดว่าในข้อนี้น่าจะสอดคล้องกับข้อกำหนดแล้วนะครับ โดย

ข้อกำหนด 7.2.2 การทบทวนข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ ในข้อนี้ทางบริษัทได้มีการทบทวนข้อกำหนดของลูกค้า และ จัดทำเป็นเอกสารยืนยันไปให้กับลูกค้าเซ็นตอบรับ

ข้อกำหนด 7.2.3 การติดต่อสื่อสารกับลูกค้า ในข้อนี้ทางบริษัทเองก็ได้ทำการติดต่อสื่อสารกับลูกค้าให้เป็นที่เข้าใจเรียบร้อยโดย
ดูจากที่ลูกค้าเซ็นตอบรับมาให้

ผิดพลาดประการใดขอคำอธิบายให้กระจ่างด้วยนะขอรับ .... ขอบคุณ (เด็กใหม่)

ผมเห็นด้วยครับ ข้อนี้เป็นไปตามข้อกำหนดอยู่แล้ว ถ้าจะบอกว่าไม่เป็นไปตามข้อกำหนดเพราะลูกค้าไม่มีคำสั่งซื้อ ก้อไม่ใช่เพราะข้อกำหนดบอกไว้ชัดเจนว่า "ในกรณีที่คำสั่งซื้อไม่มีเป็นลายลักษณ์อักษร ให้ทำการยืนยันคำสั่งซื้อ" ก้อยืนยันแล้วตามข้อกำหนด
ไม่ได้บอกว่าใครผิดหรือถูกนะครับ แต่ใช้วิจรณญาณพิจารณาเหตุและผลกันเองนะครับ
ผมว่ายังมีข้ออื่นๆ อีกที่เฉลยยังขัดกับข้อกำหนดอยู่ครับ เดี๋ยวผมจะให้เหตุผลไปพิจารณานะครับ

#92 Gentle

Gentle

Posted 16 May 2011 - 03:27 PM

QUOTE(ARY @ Jan 23 2011, 07:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเก็บไว้น่ะครับ เป็นวิทยาธารน่ะครับ

วิทยาทาน = การให้ทานที่เป็นความรู้
วิทยาธาร = สายน้ำความรู้ ???
555 ท่านต้องเขียนว่า "วิทยาทาน" นะครับ 555

#93 Gentle

Gentle

Posted 16 May 2011 - 03:30 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 18 2011, 05:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จอมโจรฯ แชร์ข้อสอบ ที่ใช้ในการ เก็บตก middle management ที่ยังไม่ได้เข้าฝึกอบรม ISO 9001 requirement ไปเมื่อวันที่ 8,16 Feb
ลองทำข้อสอบดูนะครับ

แหม.. ข้อสอบขั้น Advance เลยนะเนี่ย ขอบคุณครับ
ไม่รู้มีใครเฉลยหรือยัง?

#94 kook_1985

kook_1985

Posted 16 May 2011 - 03:31 PM

#95 Gentle

Gentle

Posted 16 May 2011 - 03:31 PM

QUOTE(wai @ May 16 2011, 12:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอเฉลยด้วยค่ะ
ช่วยรบกวนส่งให้ด้วยค่ะ
waidcc@hotmail.com

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

หาเฉลยจากที่โต้ตอบกันที่ผ่านมานะครับ มีอยู่แล้ว

#96 Gentle

Gentle

Posted 16 May 2011 - 04:31 PM

QUOTE(tik815 @ Jul 24 2009, 11:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เฉลยมาแระ mir05.gif

จากเฉลย ผมมีความเห็นที่ให้ทุกคนไปพิจารณาเหตุผลเพิ่มเติม (เพราะผมเห็นไม่ตรงกับเฉลย) ดังนี้ครับ
4) ข้อกำหนด 6.2.2 บอกให้กำหนดความสามารถที่จำเป็น และทำ(ยังไงก้อได้)ให้พนักงานมีความสามารถเหล่านั้น และถ้าข้อนี้บริษัทกำหนดให้ใช้วิธี "ดูจากคนข้างๆ" เพื่อให้พนักงานมีความสามารถล่ะ?? จะผิดไหม? คำตอบคือ ไม่ผิด แต่!! ต้องไปดูต่อว่าวิธีนี้ work ไหม? ถ้าพบว่าวิธีนี้พนักงานยังทำงานผิดอยู่ อันนี้แหละ ถึงจะผิดข้อกำหนด 6.2.2.
9) ข้อกำหนด 8.2.3 บอกว่าต้องทำการตรวจวัดกระบวนการเพื่อให้รู้ว่าเป็นไปตามแผนที่วางไว้ (KPI) หรือไม่? ถ้าไม่ได้ต้องทำการแก้ไขป้องกัน ส่วนข้อ 8.4 บอกให้วิเคราะห์ข้อมูลเพื่อแสดงให้เห็นประสิทธิผล ใน 4 เรื่อง (a, b, c, d) ก้อไม่มีข้อไหนที่บอกว่าต้องตรวจวัดทุกๆ เดือน ถ้าองค์กรบอกว่า KPI ทั้งหมดจะตรวจวัดทุกๆ 6 เดือน (เช่น ความพอใจลูกค้า) แต่ถ้าผ่านมา 4 เดือนแล้วยังไม่มีข้อมูล ก้อไม่ผิด ที่ต้องไปดูต่อไปก้อคือ ที่บอกว่าจะตรวจวัดทุกๆ 6 เดือนนั้น มันเหมาะสมหรือไม่? ถ้าไม่เหมาะสมเช่น ของเสียในกระบวนการ วัดทุกๆ 6 เดือน กว่าจะรู้ก้อของเสียกระจายแล้ว อันนี้แหละถึงจะผิดข้อกำหนด 8.2.3 ยิ่งข้อ 8.4 ยังไม่เห็นว่าจะผิดตรงไหนนะ??
15) ข้อกำหนด 6.4 บอกว่า ให้จัดสิ่งแวดล้อมในการทำงานให้บรรลุข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ (ไม่ได้บอกว่าให้คำนึงถึงคน ถ้าจำคำนึงถึงคน ไปพูดกันใน 14001 & 18001 สิ!!) ดังนั้นข้อนี้ต้องไปดูว่าผลิตภัณฑ์เป็นอะไร ถ้าเป็นลำโพงที่ต้องทดสอบเสียง แล้วสภาพแวดล้อมเสียงดัง จนทำให้พนักงานทดสอบเสียงทดสอบลำโพงผิดพลาด อันนี้ผิดข้อกำหนด แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ชิ้นส่วนสแตมป์โลหะ เสียงไม่ได้ทำให้ชิ้นงานไม่ได้คุณภาพ ต่อให้เสียงดังจนคนรำคาญก้อไม่ผิด ISO9001 แต่จะไปผิด ISO14001 & OHSAS18001 และกฏหมายแทน !!! ข้อนี้ขอให้ระวังให้ดีๆ ถ้า auditor ให้ CAR เรื่องนี้ ต้องพิจารณาตามข้างบน ถ้าไม่ผิดห้ามรับ CAR เด็ดขาด ให้อ้างอิง ISO9001 ข้อกำหนดที่ 0.4 เขาบอกว่า ข้อกำหนด ISO9001 ไม่รวมข้อกำหนดอื่นๆ เช่น ISO14001 , OHSAS 18001 นะ แต่อาจพิจารณานำเข้ามาใช้ได้
16) ข้อนี้เป็นความเข้าใจผิดอย่างร้ายแรง!! ข้อ 5.5.3 บอกให้มีวิธีการสื่อสาร (ไม่เห็นบอกว่าให้ทำจดหมายแต่งตั้ง) ข้อ 5.1 บอกให้ผู้บริหารแสดงความมุ่งมั่นที่จะปรับปรุงประสิทธิผลอย่างต่อเนื่อง โดยทำตาม a, b, c, d, e (ดูนะ ไม่มีข้อไหนบอกให้ทำจดหมายแต่งตั้ง) และข้อ 5.5.2 บอกให้มอบหมายพนักงานในบริษัท เป็นตัวแทนฝ่ายบริหาร (แต่ไม่ได้บอกว่าโดยวิธีเขียนจดหมายแต่งตั้ง) ถ้าผมเป็นผู้บริหาร ผมเอาตำแหน่ง QMR พร้อมชื่อคน ใส่ในผังองค์กร แล้วเซนต์ชื่ออนุมัติ ผมบอก auditor ได้มะว่านี่แหละวิธีแต่งตั้งของผม? อย่าไปยึดติดกับการเขียนจดหมายแต่งตั้ง เป็นแค่วิธีที่เขาทำๆ กันมา แต่ผมเห็นว่าสิ้นเปลืองทรัพยากรเปล่าๆ ทั้งกระดาษและเวลา ถ้า auditor ที่ไหนให้ CAR เรื่องจดหมายแต่งตั้ง คุยกับเขาด้วยเหตุผลข้างต้นครับ
18) ข้อนี้มีสมาชิกท่านนึงให้เหตุผลที่ต่างไป ซึ่งผมเห็นด้วย ลองหาอ่านจากการโต้ตอบในกระทู้นี้ครับ จะยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจนอีกอันนึง เช่น ปั๊มน้ำมัน มีปั๊มไหนที่ต้องให้เราเขียนใบสั่งซื้อน้ำมันก่อน ... ไม่มีหรอก...ที่เราทำกันคือ ตะโกนสั่งเด็กปั๊ม เด็กปั๊มก้อจะทวนคำสั่งหรือยกป้ายที่เขียนว่า "กำลังเติม 91" (สมมติว่าเติม91) มาตั้งไว้ที่หน้ากระโปรงรถ อันนี้ถือว่าเป็นการทบทวนคำสั่งซื้อในข้อ 7.2.2 หรือไม่? ถ้าตอบว่า ไม่...ปั๊มทั่วประเทศคงขอ ISO9001 ไม่ได้แน่ๆ 555
20) ข้อกำหนด 8.3 บอกว่าให้ชี้บ่งเพื่อป้องกันไม่ให้นำไปใช้งานผิดหรือส่งให้ลูกค้า และบอกด้วยซ้ำไปว่าอาจใช้วิธีกำจัดสภาพที่เสียนั้น (คือการซ่อมนั่นแหละ ดูข้อ 8.3 a) โจทย์บอกว่า "แก้ไขเสร็จแล้ว" ส่งให้ลูกค้าทันที ... ถ้าจะบอกว่าข้อนี้ผิด อาจผิดที่ข้อ 8.2.4 มากกว่า เนื่องจากถ้าส่งให้ลูกค้าทันทีโดยไม่ได้ตรวจสอบซ้ำ หลังจากซ่อมเสร็จ อาจมีงานเสียส่งให้ลูกค้าได้ อันนี้ผิดเต็มๆ ครับ
ทั้งหมด ถ้ามีข้อไหนไม่เห็นด้วย รบกวนแชร์กันบ้างนะครับ จะได้เป็นความรู้ให้กันทุกคนครับ

#97 Gentle

Gentle

Posted 16 May 2011 - 04:32 PM

จากเฉลย ผมมีความเห็นที่ให้ทุกคนไปพิจารณาเหตุผลเพิ่มเติม (เพราะผมเห็นไม่ตรงกับเฉลย) ดังนี้ครับ
4) ข้อกำหนด 6.2.2 บอกให้กำหนดความสามารถที่จำเป็น และทำ(ยังไงก้อได้)ให้พนักงานมีความสามารถเหล่านั้น และถ้าข้อนี้บริษัทกำหนดให้ใช้วิธี "ดูจากคนข้างๆ" เพื่อให้พนักงานมีความสามารถล่ะ?? จะผิดไหม? คำตอบคือ ไม่ผิด แต่!! ต้องไปดูต่อว่าวิธีนี้ work ไหม? ถ้าพบว่าวิธีนี้พนักงานยังทำงานผิดอยู่ อันนี้แหละ ถึงจะผิดข้อกำหนด 6.2.2.
9) ข้อกำหนด 8.2.3 บอกว่าต้องทำการตรวจวัดกระบวนการเพื่อให้รู้ว่าเป็นไปตามแผนที่วางไว้ (KPI) หรือไม่? ถ้าไม่ได้ต้องทำการแก้ไขป้องกัน ส่วนข้อ 8.4 บอกให้วิเคราะห์ข้อมูลเพื่อแสดงให้เห็นประสิทธิผล ใน 4 เรื่อง (a, b, c, d) ก้อไม่มีข้อไหนที่บอกว่าต้องตรวจวัดทุกๆ เดือน ถ้าองค์กรบอกว่า KPI ทั้งหมดจะตรวจวัดทุกๆ 6 เดือน (เช่น ความพอใจลูกค้า) แต่ถ้าผ่านมา 4 เดือนแล้วยังไม่มีข้อมูล ก้อไม่ผิด ที่ต้องไปดูต่อไปก้อคือ ที่บอกว่าจะตรวจวัดทุกๆ 6 เดือนนั้น มันเหมาะสมหรือไม่? ถ้าไม่เหมาะสมเช่น ของเสียในกระบวนการ วัดทุกๆ 6 เดือน กว่าจะรู้ก้อของเสียกระจายแล้ว อันนี้แหละถึงจะผิดข้อกำหนด 8.2.3 ยิ่งข้อ 8.4 ยังไม่เห็นว่าจะผิดตรงไหนนะ??
15) ข้อกำหนด 6.4 บอกว่า ให้จัดสิ่งแวดล้อมในการทำงานให้บรรลุข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ (ไม่ได้บอกว่าให้คำนึงถึงคน ถ้าจำคำนึงถึงคน ไปพูดกันใน 14001 & 18001 สิ!!) ดังนั้นข้อนี้ต้องไปดูว่าผลิตภัณฑ์เป็นอะไร ถ้าเป็นลำโพงที่ต้องทดสอบเสียง แล้วสภาพแวดล้อมเสียงดัง จนทำให้พนักงานทดสอบเสียงทดสอบลำโพงผิดพลาด อันนี้ผิดข้อกำหนด แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ชิ้นส่วนสแตมป์โลหะ เสียงไม่ได้ทำให้ชิ้นงานไม่ได้คุณภาพ ต่อให้เสียงดังจนคนรำคาญก้อไม่ผิด ISO9001 แต่จะไปผิด ISO14001 & OHSAS18001 และกฏหมายแทน !!! ข้อนี้ขอให้ระวังให้ดีๆ ถ้า auditor ให้ CAR เรื่องนี้ ต้องพิจารณาตามข้างบน ถ้าไม่ผิดห้ามรับ CAR เด็ดขาด ให้อ้างอิง ISO9001 ข้อกำหนดที่ 0.4 เขาบอกว่า ข้อกำหนด ISO9001 ไม่รวมข้อกำหนดอื่นๆ เช่น ISO14001 , OHSAS 18001 นะ แต่อาจพิจารณานำเข้ามาใช้ได้
16) ข้อนี้เป็นความเข้าใจผิดอย่างร้ายแรง!! ข้อ 5.5.3 บอกให้มีวิธีการสื่อสาร (ไม่เห็นบอกว่าให้ทำจดหมายแต่งตั้ง) ข้อ 5.1 บอกให้ผู้บริหารแสดงความมุ่งมั่นที่จะปรับปรุงประสิทธิผลอย่างต่อเนื่อง โดยทำตาม a, b, c, d, e (ดูนะ ไม่มีข้อไหนบอกให้ทำจดหมายแต่งตั้ง) และข้อ 5.5.2 บอกให้มอบหมายพนักงานในบริษัท เป็นตัวแทนฝ่ายบริหาร (แต่ไม่ได้บอกว่าโดยวิธีเขียนจดหมายแต่งตั้ง) ถ้าผมเป็นผู้บริหาร ผมเอาตำแหน่ง QMR พร้อมชื่อคน ใส่ในผังองค์กร แล้วเซนต์ชื่ออนุมัติ ผมบอก auditor ได้มะว่านี่แหละวิธีแต่งตั้งของผม? อย่าไปยึดติดกับการเขียนจดหมายแต่งตั้ง เป็นแค่วิธีที่เขาทำๆ กันมา แต่ผมเห็นว่าสิ้นเปลืองทรัพยากรเปล่าๆ ทั้งกระดาษและเวลา ถ้า auditor ที่ไหนให้ CAR เรื่องจดหมายแต่งตั้ง คุยกับเขาด้วยเหตุผลข้างต้นครับ
18) ข้อนี้มีสมาชิกท่านนึงให้เหตุผลที่ต่างไป ซึ่งผมเห็นด้วย ลองหาอ่านจากการโต้ตอบในกระทู้นี้ครับ จะยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจนอีกอันนึง เช่น ปั๊มน้ำมัน มีปั๊มไหนที่ต้องให้เราเขียนใบสั่งซื้อน้ำมันก่อน ... ไม่มีหรอก...ที่เราทำกันคือ ตะโกนสั่งเด็กปั๊ม เด็กปั๊มก้อจะทวนคำสั่งหรือยกป้ายที่เขียนว่า "กำลังเติม 91" (สมมติว่าเติม91) มาตั้งไว้ที่หน้ากระโปรงรถ อันนี้ถือว่าเป็นการทบทวนคำสั่งซื้อในข้อ 7.2.2 หรือไม่? ถ้าตอบว่า ไม่...ปั๊มทั่วประเทศคงขอ ISO9001 ไม่ได้แน่ๆ 555
20) ข้อกำหนด 8.3 บอกว่าให้ชี้บ่งเพื่อป้องกันไม่ให้นำไปใช้งานผิดหรือส่งให้ลูกค้า และบอกด้วยซ้ำไปว่าอาจใช้วิธีกำจัดสภาพที่เสียนั้น (คือการซ่อมนั่นแหละ ดูข้อ 8.3 a) โจทย์บอกว่า "แก้ไขเสร็จแล้ว" ส่งให้ลูกค้าทันที ... ถ้าจะบอกว่าข้อนี้ผิด อาจผิดที่ข้อ 8.2.4 มากกว่า เนื่องจากถ้าส่งให้ลูกค้าทันทีโดยไม่ได้ตรวจสอบซ้ำ หลังจากซ่อมเสร็จ อาจมีงานเสียส่งให้ลูกค้าได้ อันนี้ผิดเต็มๆ ครับ
ทั้งหมด ถ้ามีข้อไหนไม่เห็นด้วย รบกวนแชร์กันบ้างนะครับ จะได้เป็นความรู้ให้กันทุกคนครับ

#98 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 24 May 2011 - 10:34 AM

QUOTE(tik815 @ May 22 2009, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาข้อสอบมาแลกกับเฉลยค่ะ
ท่านผู้รู้ท่านใดพอช่วยได้บ้างค่ะ

แวะมาเก็บค่ะ...ขอบคุณหล๊ายๆๆ เด้อค่ะ

#99 KassanovA

KassanovA

Posted 19 July 2011 - 11:18 AM

ขอบคุณมากๆครับ

#100 fraupa

fraupa

Posted 19 July 2011 - 11:47 AM

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users