Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ในสำนักงาน(Office) เราจะประหยัดอะไรได้บ้างครับ

• This topic is locked This topic is locked
18 replies to this topic

#1 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 May 2009 - 09:05 AM

คือ ตอนนี้ บริษัทกำลังช่วยกันประหยัดเพื่อความอยู่รอด ทุกๆๆหน่วยงานก็ช่วยหาวิธีกันประหยัดกันสุดแรงเกิด

แต่ยังคิดว่ายังเรื่องที่จะประหยัดอะไรได้มากกว่าอีก อยากจะขอ ไอเดีย หน่อยครับ

Concept ที่ประธานบริษัทให้มา คือ กระดาษ 1 ใบก็จะลด ไฟ 1 ดวงก็จะลด นำมัน 1 หยดก็จะลด

ที่ทำไปตอนนี้ ก็

1. เปิด ปิดแอร์ เป็นเวลา คุม 26 องศา ติดพัดลมผนัง
2. ลดขนาดแกรมของกระดาษ
3. Print เอกสารที่ไม่จำเป็น เป็น ขาว-ดำ
4. เอกสารต้นฉบับ เก็บเป็น PDF FILE
5. ปิดจอคอมพิวเตอร์ เมื่อไม่ใช้งาน
6. ทำสวิตช์ไฟกระตุก ที่โตีะทำงานแต่ละคน

Update จากสมาชิก

จาก Webmaster ครับ
7. เปลี่ยนกระดาษทิชชู่เป็นผ้าเช็ดมือ

อันนี้จาก พี่ดุก ครับ
8. พิมพ์เอกสารเป็นสองหน้า
9. ส่งงานกันเป็นอีเมล์ (ถ้าทำได้)

อันนี้ของ P'Tik
10.เปิดแอร์ก่อนพักกลางวัน และเลิกงาน 15 นาที
11. ใช้กระดาษเสียหน้าเดียว
12. ลดขนาดแบบฟอร็ม

อันนี้ P' POP
13. ลดพื้นที่การจัดเก็บเอกสารให้ห้องแอร์ เนื่องจากกระดาษเป็นวัสดุที่ดูดซับความชื้นทำให้แอร์ทำงานหนัก
14. ย้ายอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ให้ความร้อนออกจากห้องแอร์ เช่นตู้เย็น กะติกน้ำร้อน เนื่องจากตัวมันเองจะปล่อยความร้อนตลอดเวลา
15. กำหนดเวลาการเสียบกระติกน้ำร้อนให้ชัดเจน เช่น 8.00-10.00 และ 13.00-15.00
16. เปลี่ยนหัวก๊อกน้ำเป็นแบบฝอย เพื่อให้ปริมาณน้ำกระจายลดแรวงดันน้ำ
17. ลดเอกสารสำเนาที่ไม่จำเป็น เช่น เอกสารISO ที่หน่วยงานนั้นไม่เกี่ยวข้อง
18. Re-Form ใหม่ให้สามารถใช้งานได้ครั้งเดียวเกือบครบ Process หรือ ทำให้ใช้ง่ายได้คุ้มต่อหน้ากระดาษ

อันนี้ของ คุณKanoknuy
1. ลดกระดาษ ให้ทุกหน่วยงานทบทวนแบบฟอร์มที่ใช้บันทึก ว่าสามารถลดจำนวนกระดาษได้หรือไม่เรื่องนี้จัดเป็นแผนงานสิ่งแวดล้อมเลยค่ะ วัดผลเป็นกิจกรรมกันเลยค่ะ เช่น บันทึกคุณภาพงานใน line ต้องใช้ฟอร์มบันทึกประมาณ
2 แผ่น เรามาปรับแบบฟอร์มลดมาให้ใช้ 1 แผ่น และไม่กระทบต่อบันทึกคุณภาพ ถือว่าสำเร็จ
2. ตั้ง password เครื่องถ่ายเอกสารของหน่วยงาน เพื่อควบคุมและป้องกันไม่ให้พนักงานเอางานนอกมา copy ที่ทำงาน
3. เครื่อง fax ตั้งโปรแกรมพ่วงกับเครื่องถ่ายเอกสารค่ะ เวลามี fax เข้ามา จะโอนไปที่เครื่องถ่ายเอกสารอยู่ในรูปของเอกสาร scan และทุกหน่วยงานสามารถเดินไป check status ว่า fax มาหรือยัง ถ้าต้องการใช้ประโยชน์ก็สามารถสั่ง print เป็น paper ได้ค่ะ
4. รณรงค์ให้พนักงานส่งเมล์ แทนการ fax ค่ะ

อันนี้ของ คุณ catdyeye_1234
1. ลดการเบิกใช้อุปกรณ์สำนักงาน ปากกา ดินสอ ฯ หากเบิกมาแล้วควรเก็บรักษาให้ดี ป้องกันการสูญหาย และขอเบิกใหม่ (ควรมีซากเก่าคืนตอนขอเบิกใหม่)
2. ลองทำต้นทุนการถ่ายเอกสารต่อแผ่น เพื่อเทียบการใช้จ่าย เดือน / เดือน จะทำให้เราเห็นมูลค่าเพิ่ม-ลด (แต่ละส่วนทำต้นทุนของตนเองก็ยิ่งดีใหญ่เลย)
3. ระบบ Fax หากใช้เป็น Fax server ก็ประหยัดการ Print ออกมาได้นะค่ะ เพราะจะเป็น File เก็บในเครื่องได้ (แต่ก็มีข้อเสียนิดนึง ตรงคนอื่น ๆ ก็จะมองเห็นด้วย)

อันนี้คุณ non ครับ
1. ปิด UPS ช่วงวันหยุดครับ (ถอดปลั๊ก)
2. แถมของ Process นิดนึง ถ้าใช้เครื่อง Injection ให้พิจารณาใช้เครื่องระบบไฟฟ้าแทนเครื่อง Hydralic
3. ปิดหลอดแสงจันทร์ครับ ใช้นีออนแทน
4. ถ้าเครื่องจักรย้ายไปอยู่โซนเดียวกันได้ก็ย้าย แล้วปิดระบบโซนนั้นไปเลย

อันนี้คุณ KhWaN ครับ
1. จัดทำ Stationary ส่วนกลางของแผนก เพื่อให้ทุกคนใช้ร่วมกันได้ ลดการเบิกมาใช้ของแต่ละคน และยังสามารถ control ปริมาณการใช้ได้ด้วยค่ะ
2. ใช้กระดาษ reuse
3. print 2 หน้าในกระดาษ 1 แผ่น

อันนี้คุณ pugbung_bee ครับ
ลดปริมาณการใช้น้ำในห้องน้ำค่ะ สโลแกน คือ หนึ่งกด ลด หนึ่งลิตร ค่ะ นำทรายใส่ขวดน้ำพลาสติก (ขนาด 600 ml ) แล้ว
นำไปใช้ในโถน้ำ (โถแบบที่กดชักโครก) ในห้องน้ำค่ะ เวลากด ทำความสะอาด ก็ประหยัดน้ำจริง ๆ

ขอไอเดียจากท่านอื่นๆๆด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆ เล็กๆๆน้อยๆๆก็เอาครับ
แล้วผมจะเอามารวบรวมไว้ตรงนี้นะครับ ช่วยกันๆๆๆๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#2 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 May 2009 - 09:11 AM

เปลี่ยนกระดาษทิชชู่เป็นผ้าเช็ดมือ

#3 DooK

DooK

Posted 22 May 2009 - 09:12 AM

ลดจำนวนคนทำงานครับ อิอิ (อันนี้ล้อเล่นนะ)

1. พิมพ์เอกสารเป็นสองหน้า
2. ส่งงานกันเป็นอีเมล์ (ถ้าทำได้)
ฯลฯ
ลายเซ็น

#4 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 22 May 2009 - 09:12 AM

- เปิดแอร์ก่อนพักกลางวัน และเลิกงาน 15 นาที
- ใช้กระดาษเสียหน้าเดียว
- ลดขนาดแบบฟอร็ม

อืม อะไรอีกน๊า.......

#5 tik815

tik815

Posted 22 May 2009 - 09:15 AM

QUOTE(webmaster @ May 22 2009, 09:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เปลี่ยนกระดาษทิชชู่เป็นผ้าเช็ดมือ

ในห้องน้ำหรือนอกห้องน้ำค่ะ คุณ web ถ้าเปลี่ยนกระดาษในห้องน้ำ tik จะเข้าก่อนเป็นคนแรกคะ อิอิ

#6 iso_man

iso_man

Posted 22 May 2009 - 09:18 AM

1. ลดพื้นที่การจัดเก็บเอกสารให้ห้องแอร์ เนื่องจากกระดาษเป็นวัสดุที่ดูดซับความชื้นทำให้แอร์ทำงานหนัก
2. ย้ายอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ให้ความร้อนออกจากห้องแอร์ เช่นตู้เย็น กะติกน้ำร้อน เนื่องจากตัวมันเองจะปล่อยความร้อนตลอดเวลา
3. กำหนดเวลาการเสียบกระติกน้ำร้อนให้ชัดเจน เช่น 8.00-10.00 และ 13.00-15.00
4. เปลี่ยนหัวก๊อกน้ำเป็นแบบฝอย เพื่อให้ปริมาณน้ำกระจายลดแรวงดันน้ำ
5. ลดเอกสารสำเนาที่ไม่จำเป็น เช่น เอกสารISO ที่หน่วยงานนั้นไม่เกี่ยวข้อง
ุ6. Re-Form ใหม่ให้สามารถใช้งานได้ครั้งเดียวเกือบครบ Process หรือ ทำให้ใช้ง่ายได้คุ้มต่อหน้ากระดาษ
เป็นกำลังใจให้นะ TOP ที่บอกมาเนี่ยพี่ทำมาหมดแล้ว และก้อได้ผลครับ อยากรู้เรื่องอนุรักษ์พลังงานถามได้นะ เดี๋ยวนี้เป็นผู้เชี่ยวชาญไปแหระอิอิ (โดนบังคับวะ)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 tik815

tik815

Posted 22 May 2009 - 09:21 AM

QUOTE(iso_man @ May 22 2009, 09:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
1. ลดพื้นที่การจัดเก็บเอกสารให้ห้องแอร์ เนื่องจากกระดาษเป็นวัสดุที่ดูดซับความชื้นทำให้แอร์ทำงานหนัก
2. ย้ายอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ให้ความร้อนออกจากห้องแอร์ เช่นตู้เย็น กะติกน้ำร้อน เนื่องจากตัวมันเองจะปล่อยความร้อนตลอดเวลา
3. กำหนดเวลาการเสียบกระติกน้ำร้อนให้ชัดเจน เช่น 8.00-10.00 และ 13.00-15.00
4. เปลี่ยนหัวก๊อกน้ำเป็นแบบฝอย เพื่อให้ปริมาณน้ำกระจายลดแรวงดันน้ำ
5. ลดเอกสารสำเนาที่ไม่จำเป็น เช่น เอกสารISO ที่หน่วยงานนั้นไม่เกี่ยวข้อง
ุ6. Re-Form ใหม่ให้สามารถใช้งานได้ครั้งเดียวเกือบครบ Process หรือ ทำให้ใช้ง่ายได้คุ้มต่อหน้ากระดาษ
เป็นกำลังใจให้นะ TOP ที่บอกมาเนี่ยพี่ทำมาหมดแล้ว และก้อได้ผลครับ อยากรู้เรื่องอนุรักษ์พลังงานถามได้นะ เดี๋ยวนี้เป็นผู้เชี่ยวชาญไปแหระอิอิ (โดนบังคับวะ)

อ้าวไหนบอกนั่งหน้าตู้เย็นงัย อิอิ แสดงว่านั่งอยู่ห้องครัว

#8 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 22 May 2009 - 09:22 AM

QUOTE(iso_man @ May 22 2009, 09:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณพี่ป๊อปครับ ได้รับกวนแน่ๆๆๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#9 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 May 2009 - 09:24 AM

1. ลดกระดาษ ให้ทุกหน่วยงานทบทวนแบบฟอร์มที่ใช้บันทึก ว่าสามารถลดจำนวนกระดาษได้หรือไม่
เรื่องนี้จัดเป็นแผนงานสิ่งแวดล้อมเลยค่ะ วัดผลเป็นกิจกรรมกันเลยค่ะ เช่น บันทึกคุณภาพงานใน line ต้องใช้ฟอร์ม
บันทึกประมาณ 2 แผ่น เรามาปรับแบบฟอร์มลดมาให้ใช้ 1 แผ่น และไม่กระทบต่อบันทึกคุณภาพ ถือว่าสำเร็จ
2. ตั้ง password เครื่องถ่ายเอกสารของหน่วยงาน เพื่อควบคุมและป้องกันไม่ให้พนักงาน
เอางานนอกมา copy ที่ทำงาน
3. เครื่อง fax ตั้งโปรแกรมพ่วงกับเครื่องถ่ายเอกสารค่ะ เวลามี fax เข้ามา จะโอนไปที่เครื่องถ่ายเอกสารอยู่ในรูป
ของเอกสาร scan และทุกหน่วยงานสามารถเดินไป check status ว่า fax มาหรือยัง ถ้าต้องการใช้ประโยชน์
ก็สามารถสั่ง print เป็น paper ได้ค่ะ
4. รณรงค์ให้พนักงานส่งเมล์ แทนการ fax ค่ะ

#10 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 22 May 2009 - 10:33 AM

มาแชร์ด้วยคน... laugh.gif

- ลดการเบิกใช้อุปกรณ์สำนักงาน ปากกา ดินสอ ฯ หากเบิกมาแล้วควรเก็บรักษาให้ดี ป้องกันการสูญหาย และขอเบิกใหม่ (ควรมีซากเก่าคืนตอนขอเบิกใหม่)
- ลองทำต้นทุนการถ่ายเอกสารต่อแผ่น เพื่อเทียบการใช้จ่าย เดือน / เดือน จะทำให้เราเห็นมูลค่าเพิ่ม-ลด (แต่ละส่วนทำต้นทุนของตนเองก็ยิ่งดีใหญ่เลย)
- ระบบ Fax หากใช้เป็น Fax server ก็ประหยัดการ Print ออกมาได้นะค่ะ เพราะจะเป็น File เก็บในเครื่องได้ (แต่ก็มีข้อเสียนิดนึง ตรงคนอื่น ๆ ก็จะมองเห็นด้วย)

#11 non

non

Posted 22 May 2009 - 12:23 PM

คุณ Top โดนมาตรการนี้เหมือนกันหรือนี่.......

มาตรการที่ว่าทำแล้วมากกว่าผมด้วย....

เดี๋ยวนั่งนึกก่อน มีอะไรที่แปลกไปกว่านี้...

ปิด UBS ช่วงวันหยุดครับ

แถมของ Process นิดนึง ถ้าใช้เครื่อง Injection ให้พิจารณาใช้เครื่องระบบไฟฟ้าแทนเครื่อง Hydralic

ปิดหลอดแสงจันทร์ครับ ใช้นีออนแทน

ถ้าเครื่องจักรย้ายไปอยู่โซนเดียวกันได้ก็ย้าย แล้วปิดระบบโซนนั้นไปเลย

#12 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 22 May 2009 - 01:05 PM

QUOTE(non @ May 22 2009, 12:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Top โดนมาตรการนี้เหมือนกันหรือนี่.......

มาตรการที่ว่าทำแล้วมากกว่าผมด้วย....

เดี๋ยวนั่งนึกก่อน มีอะไรที่แปลกไปกว่านี้...

ปิด UBS ช่วงวันหยุดครับ

แถมของ Process นิดนึง ถ้าใช้เครื่อง Injection ให้พิจารณาใช้เครื่องระบบไฟฟ้าแทนเครื่อง Hydralic

ปิดหลอดแสงจันทร์ครับ ใช้นีออนแทน

ถ้าเครื่องจักรย้ายไปอยู่โซนเดียวกันได้ก็ย้าย แล้วปิดระบบโซนนั้นไปเลย

UPS ใช่ไหม เท่าที่รู้นะครับ แค่เสีบปลั๊กมันก็กินไฟแล้วอ่ะ ต้องถอดปลั๊กอย่างเดียวเลย

#13 non

non

Posted 22 May 2009 - 01:48 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ May 22 2009, 01:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
UPS ใช่ไหม เท่าที่รู้นะครับ แค่เสีบปลั๊กมันก็กินไฟแล้วอ่ะ ต้องถอดปลั๊กอย่างเดียวเลย

ขออภัยด้วยครับ....จาเขียนว่าถอดปลั๊กนาล่ะ

#14 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 May 2009 - 05:25 PM

QUOTE(tik815 @ May 22 2009, 09:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ในห้องน้ำหรือนอกห้องน้ำค่ะ คุณ web ถ้าเปลี่ยนกระดาษในห้องน้ำ tik จะเข้าก่อนเป็นคนแรกคะ อิอิ

หมายถึงทั้งนอกและในห้องน้ำนั่นแหละครับ

ถ้าเป็นในห้องน้ำ ไม่ว่าหนักหรือเบา ใครใช้แล้วควรซักให้สะอาด แล้วนำกลับมาใช้ใหม่ คนที่ใช้ซ้ำจะได้ไม่รังเกียจ rolleyes.gif

#15 pugbung_bee

pugbung_bee

Super Member

Posted 22 May 2009 - 08:53 PM

ที่บริษัท ใช้วิธี ลดปริมาณการใช้น้ำในห้องน้ำค่ะ สโลแกน คือ หนึ่งกด ลด หนึ่งลิตร ค่ะ นำทรายใส่ขวดน้ำพลาสติก (ขนาด 600 ml ) แล้ว

นำไปใช้ในโถน้ำ (โถแบบที่กดชักโครก) ในห้องน้ำค่ะ เวลากด ทำความสะอาด ก็ประหยัดน้ำจริง ๆ ค่ะ ลดไปได้เยอะค่ะ

#16 KhWaN

KhWaN

Posted 23 May 2009 - 04:32 PM

1. จัดทำ Stationary ส่วนกลางของแผนก เพื่อให้ทุกคนใช้ร่วมกันได้ ลดการเบิกมาใช้ของแต่ละคน และยังสามารถ control ปริมาณการใช้ได้ด้วยค่ะ
2. ใช้กระดาษ reuse
3. print 2 หน้าในกระดาษ 1 แผ่น

นึกออกเท่านี้ก่อนนะคะ ไว้จะมา update ใหม่ค่ะ toyou.gif

#17 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 25 May 2009 - 11:18 AM

ขอดันหน่อย ตกขอบแล้ว....

#18 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 27 May 2009 - 04:37 PM

ขอดันอีกที.............. สมาชิกท่านอื่นๆๆข้อความเห็นด้วยจ้า

#19 Auan

Auan

Posted 27 May 2009 - 05:03 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ May 27 2009, 04:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอดันอีกที.............. สมาชิกท่านอื่นๆๆข้อความเห็นด้วยจ้า

เป็นเอกสารเผยแพร่ของ"รวมพลังหาร 2" แต่ขนาดไฟล์มันใหญ่ ส่งทาง mail ได้ไหมคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users