Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เกี่ยวกับรหัสเอกสารในการปรับปรุงรุ่นเอกสาร

รหัสเอกสาร

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Achawin

Achawin

Posted 08 January 2018 - 12:01 PM

เรียนถามพี่ ๆ ครับ

1. ในเรื่องการควบคุมเอกสาร การเปลี่ยนรหัสเอกสาร ซึ่งเปลี่ยนแปลงจากเดิมโดยสิ้นเชิง เอกสารใหม่จะยังคงอ้างอิงเอกสารเดิมได้ไหมครับ

2. ในกรณีที่บริษัทไม่ได้ทำระบบคุณภาพ การควบคุมเอกสารในระบบอื่นสามารถทำได้ไหม และมีมาตรฐานอะไรที่สามารถวัดคุณภาพของการควบคุมเอกสารในระบบนั้น ๆ

แค่นี้ก่อนครับ ผมกำลังทำระบบ ขอความรบกวนด้วยครับ

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 January 2018 - 01:43 PM

คำถามดู งง นิดหน่อยครับ  ตอบไม่ถูก 

1.ถ้าเนื้อหาในเอกสารใดเอกสารหนึ่ง มีการกล่าวถึง หรืออ้างอิงไปยังเอกสารอื่น เลขที่ของเอกสารอื่่นที่ถูกอ้างอิง หรือที่ถูกกล่าวถึง ก็ควรจะต้องเป็นเลขที่เดิม ไม่ควรเปลี่ยนใหม่ เพราะคนอ่านจะ งง ว่าทำไมหาเอกสารที่กล่าวถึงไม่พบในระบบ

2.หากไม่ได้ทำระบบ เราจะควบคุมเอกสารอย่างไร ด้วยระบบอะไร ก็แล้วแต่เราเลยครับ แต่ขอบอกว่าระบบของ ISO นี่ เป็นระบบพื้นฐานที่ควรจะต้องทำกันทั่วไปอยู่แล้วนะครับ เชื่อว่า ทุกระบบก็ต้องมีพื้นฐานอย่างนี้เหมือนๆกัน 

Krissarakorn..

#3 Achawin

Achawin

Posted 08 January 2018 - 04:07 PM

ขอบคุณครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

1. เอกสารที่ระบุหมายเลขของ Requirement (เช่น 4.2) ของระบบ เอามาเป็นรหัสเอกสาร (WP- 4.2 - XXX - YY) ถ้ามีการเปลี่ยนเวอร์ชั่นของระบบ ตัวเอกสารยังใช้ได้ แต่ชื่อรหัสที่มีหมายเลข 4.2 จะใช้งานต่อไม่ได้แล้ว ต้องเปลี่ยนเลขใหม่ หรือ อย่างไรก็แล้วแต่ แต่เอกสารฉบับนี้สามารถเปลี่ยนรหัสเอกสาร และอิงกับเวอร์ชั่นเก่า ๆ ก่อนหน้านี้ได้ไหมครับ 

หรือจะใช้เป็นการจัดทำเอกสารใหม่ไปเลย รัน Rev.00 อะไรแบบนี้ 

คือมันเป็นมรดกจากคนก่อนๆที่เป็นคนตั้งรหัสอันพิสดารนี้ครับ พอระบบเปลี่ยนเวอร์ชั่น ข้อกำหนดก็เลื่อนหรือขยับ เลขมันก็อ้างไม่ได้ 

#4 CPU

CPU

Posted 08 January 2018 - 04:30 PM

1. ตัวอย่่างการกำหนดเอกสาร (สมัยที่ยังทำงานอยู่) ครับ

เช่น แผนกควบคุมคุณภาพ ใช้ QAC

เอกสาร QP ใช้ QP - รหัสหน่วยงาน - ลำดับที่เอกสาร เช่น QP-QAC-01 (การควบคุมการทดสอบ)

เอกสาร WI เช่น WI-QAC-01, WI-QAC-02, ..................

เอกสาร SD เช่น SD-QAC-01, SD-QAC-02, .................

เอกสาร FM เช่น FM-QAC-01/01, FM-QAC-01/02, FM-QAC-01/03 ......

(สำหรับ FM จะอ้างอิงตาม QP) เช่น QP-QAC-01 สำหรับ FM (ฟอร์ม) จะใช้ FM-QAC-01/01 (ฟอร์มที่หนึ่งใน QP-QAC-01)

- ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบของรหัสเอกสารนั้น ถ้ามีผลกระทบบางหน่วยงาน

ก็ทำการแก้ไขเอกสารเฉพาะหน่วยงานนั้นๆ 

- แต่ถ้ามีผลกระทบทุกหน่วยงานในระบบคุณภาพ ก็ให้ทำการแก้ไขเอกสารทั้งหมดในระบบให้ทันสมัย

และสอดคล้องกับ QP การกำหนดโครงสร้างเอกสารและการควบคุมเอกสาร/บันทึก ครับ

2. การควบคุมเอกสาร ทุกระบบจะใช้มาตรฐานเดียวกัน ครับ คือ PDCA (Plan, Do, Check, Action)

เราสามารถนำระบบที่ใช้งานเช่น ISO 9001 มาประยุกต์ใช้งานได้ ถึงแม้จะไม่ขอการรับรอง (เตรียมความพร้อมไว้ก่อน)

#5 Achawin

Achawin

Posted 09 January 2018 - 09:15 AM

ขอบคุณครับ

#6 krissarakorn

krissarakorn

Posted 09 January 2018 - 01:24 PM

ขอบคุณครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

1. เอกสารที่ระบุหมายเลขของ Requirement (เช่น 4.2) ของระบบ เอามาเป็นรหัสเอกสาร (WP- 4.2 - XXX - YY) ถ้ามีการเปลี่ยนเวอร์ชั่นของระบบ ตัวเอกสารยังใช้ได้ แต่ชื่อรหัสที่มีหมายเลข 4.2 จะใช้งานต่อไม่ได้แล้ว ต้องเปลี่ยนเลขใหม่ หรือ อย่างไรก็แล้วแต่ แต่เอกสารฉบับนี้สามารถเปลี่ยนรหัสเอกสาร และอิงกับเวอร์ชั่นเก่า ๆ ก่อนหน้านี้ได้ไหมครับ 

หรือจะใช้เป็นการจัดทำเอกสารใหม่ไปเลย รัน Rev.00 อะไรแบบนี้ 

คือมันเป็นมรดกจากคนก่อนๆที่เป็นคนตั้งรหัสอันพิสดารนี้ครับ พอระบบเปลี่ยนเวอร์ชั่น ข้อกำหนดก็เลื่อนหรือขยับ เลขมันก็อ้างไม่ได้ 

รีเซ็ทระบบใหม่เลยก็ดีครับ เอาตามที่ ท่าน CPU แนะนำก็ได้, เพื่อป้องกันปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นอีกในอนาคต 

โดย อาจ Revise Procedure เรื่องการควบคุมเอกสารและบันทึกคุณภาพ ซะใหม่, ระบุวิธีการตั้งรหัสเอกสารซะใหม่ 

แล้วก็ตามแก้ไขเอกสารทั้งหมด ซึ่งอาจเขียนใบ DAR ลงรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของเอกสารแต่ละตัวก็ได้ 

เช่น ระบุในใบ DAR ว่า เปลี่ยนแปลงรหัสเอกสารใหม่ จาก WP-4.2.xxx-YY เป็น WP-PD-01 Rev.03 

เพื่อให่้เพื่อให้ง่ายต่อการควบคุมและจัดการกับเอกสารในระบบ 

*จริงๆ แล้วมันก็แค่รหัส เราไม่ใส่ใจกับมันก็ได้นะ จะได้ไม่ต้องทำงานเพิ่มเยอะ 

Krissarakorn..

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users