Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แบบฟอร์ม PREDICTIVE MAINTANANCE

• Please log in to reply
21 replies to this topic

#1 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Premium Member

• Power Members

Posted 30 October 2012 - 05:08 PM

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ ท่านใดมีแบบฟอร์มการบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์บ้างครับ ผมจะขอไปศึกษาเป็นตัวอย่างหน่อยครับ (หายากมากเลยครับ)

ขอบคุณมากครับ

#2 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Posted 30 October 2012 - 06:50 PM

QUOTE(QMR_PAO @ Oct 30 2012, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามที่ร้องขอครับ เผื่อสามารถปรับใช้ได้

อาเปา

ขอบคุณครับ

ถ้าเพื่อนๆ ท่านอื่นมีข้อนำเสนอก็เสนอได้นะครับ

#3 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Posted 30 October 2012 - 07:23 PM

QUOTE(QMR_PAO @ Oct 30 2012, 07:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีครับ ในนี้มีอาจารย์หลายท่านมีความรู้ความสามารถเฉพาะทางเยอะครับ
ไม่เข้าใจก็ กระทู้ข้อความช่วยเหลือได้ครับ

พอดีผมโดน CAR เรื่องซ่อมบำรุงในส่วนของการบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์
ผมสงสัยว่ามันจำเป็นต้องทำหรือไม่ทาง CB บอกว่าจำเป็น
ทั้งที่มี Preventive เพียงพออยู่แล้ว
ซึ่งทางข้อกำหนดก็ไม่ได้บังคับด้วย
รบกวนผู้รุ้มาชี้แนะด้วยครับ

(หาแบบฟอร์มใน google ยากมากเลยครับและไม่เคยทำด้วย)

#4 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Posted 30 October 2012 - 09:28 PM

QUOTE(WUTTOSAN @ Oct 30 2012, 07:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีผมโดน CAR เรื่องซ่อมบำรุงในส่วนของการบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์
ผมสงสัยว่ามันจำเป็นต้องทำหรือไม่ทาง CB บอกว่าจำเป็น
ทั้งที่มี Preventive เพียงพออยู่แล้ว
ซึ่งทางข้อกำหนดก็ไม่ได้บังคับด้วย
รบกวนผู้รุ้มาชี้แนะด้วยครับ

(หาแบบฟอร์มใน google ยากมากเลยครับและไม่เคยทำด้วย)

audit ระบบอะไรหรือครับ?

ISO 9001 หรือ TS 16949 ครับ
ถ้าเป็น TS 16949 ข้อกำหนด 7.5.1.4 ระบุให้ทำทั้ง preventive & predictive maintenance นะครับ
ข้อกำหนดบอกให้ทำ Predict เพื่อพัฒนา Prevent ลองกลับไปดูข้อกำหนดอีกทีนะครับ

ส่วน ISO 9001 ไม่บังคับทั้ง Preventive & Predictive เลยด้วยซ้ำ
ระบุแค่ให้ดูแล บำรุงรักษา โครงสร้างพื้นฐานต่างๆ ซึ่งรวมทั้งเครื่องจักร อุปกรณ์ในการผลิตด้วย
ก็ขึ้นอยู่กับองค์กรว่าจะดูแลรักษาด้วยวิธีใหนที่เหมาะสมที่สุด
อยู่ในข้อ 6.3 ครับ

มีอะไรสงสัยก็ถามมาทางเวปได้ครับ

อังคพล
086-3139038

#5 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Posted 30 October 2012 - 09:57 PM

QUOTE(Angcapol (TQC) @ Oct 30 2012, 09:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
audit ระบบอะไรหรือครับ?

ISO 9001 หรือ TS 16949 ครับ
ถ้าเป็น TS 16949 ข้อกำหนด 7.5.1.4 ระบุให้ทำทั้ง preventive & predictive maintenance นะครับ
ข้อกำหนดบอกให้ทำ Predict เพื่อพัฒนา Prevent ลองกลับไปดูข้อกำหนดอีกทีนะครับ

ส่วน ISO 9001 ไม่บังคับทั้ง Preventive & Predictive เลยด้วยซ้ำ
ระบุแค่ให้ดูแล บำรุงรักษา โครงสร้างพื้นฐานต่างๆ ซึ่งรวมทั้งเครื่องจักร อุปกรณ์ในการผลิตด้วย
ก็ขึ้นอยู่กับองค์กรว่าจะดูแลรักษาด้วยวิธีใหนที่เหมาะสมที่สุด
อยู่ในข้อ 6.3 ครับ

มีอะไรสงสัยก็ถามมาทางเวปได้ครับ

อังคพล
086-3139038

เป็นของ TS ครับอาจารย์ยังหาแบบฟอร์มไม่ได้เลยครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

#6 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 October 2012 - 08:38 AM

ขอขอบคุณอาจารย์มากคะ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 31 October 2012 - 09:12 AM

QUOTE(WUTTOSAN @ Oct 30 2012, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นของ TS ครับอาจารย์ยังหาแบบฟอร์มไม่ได้เลยครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

ถ้าเป็นของมาตรฐาน TS ต้องทำจร้า ที่ CB แนะนำมานะถูกแล้วครับ

Maintenance Concept

ขั้นพื้นฐาน
BM - Breakdown Maintenance หยุดเครื่องเพื่อซ่อม
CM - Corrective Maintenance เจออาการผิดปกติก็ซ่อมให้กลับสู่สภาพเดิม

ขั้นมาตรฐานทั่วไป
PM - Preventive Maintenance มีแผนการตรวจสอบ ทวนสอบสภาพ อย่างเป็นระบบและแบบแผน เผื่อเจออาการล่วงหน้า

ขั้นสูง (ขึ้นมาหน่อย)
PDM - Predictive Maintenance ใช้ข้อมูลในอดีตเพื่อวางแผนอย่างเป็นระบบในการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ ทำให้เราสามารถวางแผนล่วงหน้าได้

คำถามคือ จะเริ่มต้นยังไง
1. เครื่องจักรมีตั้งเยอะ เริ่มจากการจัด Ranking ของเครื่องจักรทั้งหมดก่อนก็ได้ เช่น Rank A-B-C เป็นต้น
2. รวบรวมข้อมูลการเสียและการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ที่ผ่านมา (ไปดูข้อมูลประวัติเครื่องจักร หรือ พวกใบแจ้งซ่อมที่ผ่านมาก็ได้)
3. หาอายุการใช้งานเฉลี่ยของชิ้นส่วนอะไหล่นั้นๆ (Tool Life Standard, Life Time Standard) อาจระบุหน่วยเป็น จำนวนชิ้นงานที่ผลิต หรือ ชั่วโมงการทำงาน ก็ได้
4. พิจารณา Lead Time ในการจัดหา
5. กำหนด Min-Max Stock ที่ควรมีเก็บไว้สำรอง (สัมพันธ์กับ Lead Time ของบางอย่างถ้าต้องสั่งทำ หรือ สั่งซื้อจากต่างประเทศก็ซีเรียสหน่อยนะครับ)
6. จัดทำแผน PDM
7. แจ้งชาวบ้านให้ทราบ เช่น ฝ่ายวางแผนการผลิต หรือ ฝ่ายผลิตเป็นต้น
8. ดำเนินการตามแผน
9. Update ข้อมูล เช่น เข้าไปเปลี่ยนแต่มันยังดีอยู่ ก็ไป Update ข้อมูลอายุการใช้งานของมันใหม่ เป็นต้นครับ

สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 stormriders

stormriders

Posted 06 November 2012 - 06:57 PM

thank you for data ...

#9 kritsada_ch

kritsada_ch

Super Member

Posted 11 November 2012 - 10:53 PM

QUOTE(นุกูล @ Oct 31 2012, 09:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นของมาตรฐาน TS ต้องทำจร้า ที่ CB แนะนำมานะถูกแล้วครับ

Maintenance Concept

ขั้นพื้นฐาน
BM - Breakdown Maintenance หยุดเครื่องเพื่อซ่อม
CM - Corrective Maintenance เจออาการผิดปกติก็ซ่อมให้กลับสู่สภาพเดิม

ขั้นมาตรฐานทั่วไป
PM - Preventive Maintenance มีแผนการตรวจสอบ ทวนสอบสภาพ อย่างเป็นระบบและแบบแผน เผื่อเจออาการล่วงหน้า

ขั้นสูง (ขึ้นมาหน่อย)
PDM - Predictive Maintenance ใช้ข้อมูลในอดีตเพื่อวางแผนอย่างเป็นระบบในการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ ทำให้เราสามารถวางแผนล่วงหน้าได้

คำถามคือ จะเริ่มต้นยังไง
1. เครื่องจักรมีตั้งเยอะ เริ่มจากการจัด Ranking ของเครื่องจักรทั้งหมดก่อนก็ได้ เช่น Rank A-B-C เป็นต้น
2. รวบรวมข้อมูลการเสียและการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ที่ผ่านมา (ไปดูข้อมูลประวัติเครื่องจักร หรือ พวกใบแจ้งซ่อมที่ผ่านมาก็ได้)
3. หาอายุการใช้งานเฉลี่ยของชิ้นส่วนอะไหล่นั้นๆ (Tool Life Standard, Life Time Standard) อาจระบุหน่วยเป็น จำนวนชิ้นงานที่ผลิต หรือ ชั่วโมงการทำงาน ก็ได้
4. พิจารณา Lead Time ในการจัดหา
5. กำหนด Min-Max Stock ที่ควรมีเก็บไว้สำรอง (สัมพันธ์กับ Lead Time ของบางอย่างถ้าต้องสั่งทำ หรือ สั่งซื้อจากต่างประเทศก็ซีเรียสหน่อยนะครับ)
6. จัดทำแผน PDM
7. แจ้งชาวบ้านให้ทราบ เช่น ฝ่ายวางแผนการผลิต หรือ ฝ่ายผลิตเป็นต้น
8. ดำเนินการตามแผน
9. Update ข้อมูล เช่น เข้าไปเปลี่ยนแต่มันยังดีอยู่ ก็ไป Update ข้อมูลอายุการใช้งานของมันใหม่ เป็นต้นครับ

สู้ๆครับ

ขอบคุณครับบบบบ

#10 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 11 November 2012 - 11:08 PM

QUOTE(kritsada_ch @ Nov 11 2012, 10:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับบบบบ

เรื่อง PDM ถ้าติดตรงไหน ก็มาเหลา มาเมาว์มอย กันต่อในนี้ได้นะฮ๊ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 ouipe

ouipe

Posted 30 May 2013 - 10:03 AM

พี่ Nukul พอจะมีตัวอย่าง WI predictive maintenance ไหมครับ....

หรือ ท่านอื่นมีคำแนะนำอะไรก็ช่วยสงเคราะห์ให้ที

ตามที่ จขกท บอกอ่ะครับ ตัวอย่างหายากมากๆ

#12 Kornwika_wa

Kornwika_wa

Posted 15 October 2013 - 04:28 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆ ค่ะ :lol2:

#13 monrudeenimit

monrudeenimit

Posted 16 October 2013 - 11:50 AM

ขอบคุณค่ะ

#14 nam-555

nam-555

Posted 11 November 2014 - 03:20 PM

• น่าจะมีตัวอย่างนะค่ะ พอดีเพิ่งเริ่มเขียนเหมือนกันพี่นุกูล รบกวนแชร์ตัวอย่างได้มั้ยค่ะ

#15 chutima09

chutima09

Posted 12 November 2015 - 11:32 AM

รบกวนขอด้วยนะคะ

ploy_9977@hotmail.com

ขอบคุณคะ

#16 Piaky

Piaky

Super Member

Posted 15 February 2016 - 11:22 AM

ขอแนวทางการทำงาน หรือ วิธีการทำงานเกี่ยวกับ PDM   ด้วยคนครับ โณงงานเล็กๆ เครื่องจักรไม่ซับซ้อน ขอคำแนะนำด้วยครับ

#17 Nanthapak_Yang

Nanthapak_Yang

Posted 19 November 2016 - 02:44 PM

ท่านใดมีแบบฟอร์มการทำ PDM รบกวนขอด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#18 tan111

tan111

Posted 20 November 2016 - 09:39 AM

ขอบคุณครับ

#19 BYS Beau Suthasinee

BYS Beau Suthasinee

Posted 23 November 2016 - 04:03 PM

รบกวนขอตัวอย่าง วิธีการทำงานเกี่ยวกับ PDM ด้วยคนค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

sythasinee@gmail.com

#20 Tantika

Tantika

Posted 24 August 2017 - 04:09 PM

รบกวน​ขอตัวอย่าง Form PDM ด้วยนะคะ
sweet_eye39@hotmail.com​
ขอบคุณ​ค่ะ​ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users