Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Target-Objective-KPI แตกต่างกันอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 moonoi

moonoi

Posted 11 May 2009 - 05:15 PM

Target-Objective-KPI แตกต่างกันอย่างไร ใครมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายจริงๆ
ส่งข้อมูลมาได้ที่ nittaya_oa@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Nart_1234

Nart_1234

Posted 11 May 2009 - 07:00 PM

Objective คือ วัตถุประสงค์ของสิ่งที่จะทำ เช่น เพื่อลดปัญหางานที่ถูกส่งกลับจากลูกค้า
Target คือ เป้าหมาย เช่น ลดปัญหางานที่ถูกส่งกลับจากลูกค้า ต่อเดือน 5 เปอร์เซนต์ทุกเดือน
KPI คือ ตัวชี้วัด คือ เปอร์เซนต์งานที่ลูกค้าตีกลับ

ผมเข้าใจตรงใหม ตามประสาคนมีความรู้น้อย ช่วยผมอธิบายหน่อยได้นะ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 May 2009 - 08:51 PM

QUOTE(Nart_1234 @ May 11 2009, 07:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Objective คือ วัตถุประสงค์ของสิ่งที่จะทำ เช่น เพื่อลดปัญหางานที่ถูกส่งกลับจากลูกค้า
Target คือ เป้าหมาย เช่น ลดปัญหางานที่ถูกส่งกลับจากลูกค้า ต่อเดือน 5 เปอร์เซนต์ทุกเดือน
KPI คือ ตัวชี้วัด คือ เปอร์เซนต์งานที่ลูกค้าตีกลับ

ผมเข้าใจตรงใหม ตามประสาคนมีความรู้น้อย ช่วยผมอธิบายหน่อยได้นะ

ไม่รู้มากมาย แต่ขอแชร์มั่งครับ

ISO 14001 กล่าวถึงเรื่องนี้ไว้ในข้อกำหนด 4.3.3 ใช้คำว่า 'Objectives, targets and programme(s) ในขณะที่ OHSAS18001 กล่าวเอาไว้ในข้อกำหนดเลขที่เดียวกัน (4.3.3) ว่า 'Objectives and programme(s) และ ISO 9001 กำหนดไว้ในข้อ 5.4.1 Quality objectives ทั้งหมดนั่นเป็นเรื่องเดียวกัน แต่เป็นคนละมุมมอง คือ สิ่งแวดล้อม ความปลอดภัย และคุณภาพ

ที่คุณ Nart _1234 ว่าไว้ถูกต้องแล้วล่ะครับ แต่ขอยกตัวอย่าง เพื่อให้เห็นกันจะจะอีกสักอีกหน่อยนึงแล้วกันน่ะครับ

อยากจะขอเลี่ยงการอธิบาย คำว่า วัตถุประสงค์คุณภาพ ด้วยศัพท์แสงทางวิชาการ เพราะฟังแล้ว อาจทำให้ปลายประสาทการเรียนรู้เกิดการหดตัวกระทันหัน เพราะความจริงมันก็มีความหมายว่า สิ่งที่เราอยากจะเอามันมาปรับปรุงให้ดีขึ้น เช่น ในรอบ 6 เดือนที่ผ่านมาเนี่ย เกิดอุบัติเหตุจากการขนส่ง ระดับเล็กน้อยเป็นหย่อมๆ ถึง ปานกลางเนี่ย ปาเข้าไป 11 ครั้ง แม่เจ้าโว้ย ขืนปล่อยเอาไว้องค์กรคงต้องเฉาฉุ่ยจากความสูญเสีย ตามทฤษฎี 600 (near miss)-->30 (property demage)-->10 (Minor injury)-->1 (Major Injury)

อย่ากระนั้นเลย หยิบมันมาปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้นดีฝ่า ด้วยการกำหนดวัตถุประสงค์คุณภาพ แอ่น แอ๊น ว่า ลดอุบัติเหตุจากการขนส่งสินค้า
แล้วจะเอาอะไรมาใช้เป็นตัวชี้วัด (Key performance indicator) ล่ะ ว่า วัตถุประสงค์คุณภาพ มันสำเร็จ หรือ เหลวเป๋ว ซึ่งบางองค์กรก็ใช้
1) ความถี่ในการเกิดอุบัติเหตุจากการขนส่ง (หน่วย ครั้ง)
2) อัตราการเกิดอุบัติเหตุ (หน่วย ครั้ง/1 ล้านกิโลเมตร หรือ ครั้ง 1000 เที่ยว)

แต่แบบที่ 1 ไม่ค่อยนิยมใช้กันเท่าไหร่ เพราะ บางแผนกมีงานขนส่ง 10 เที่ยว แต่อีกแผนกนึง ขนส่ง 150 เที่ยว เกิดอุบัติเหตุ 1 ครั้งเหมือนกัน แต่โมเมแปลผลเอาว่า มีความสามารถเท่าๆ กัน

องค์กรที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาแล้ว จึงนิยมใช้แบบ 2 ที่ base on ค่าคงที่ที่อาจเป็นระยะทาง หรือปริมาณเที่ยวที่ขนส่ง

เอาล่ะๆ ได้วัตถุประสงค์คุณภาพ ได้ตัวชี้วัดแล้ว ครานี้ต้องมากำหนดเป้าหมายกัน แต่ก็ต้องมีข้อมูลในอดีตมาอ้างอิงกันซักหน่อยนะ สมมุติว่า 6 เดือนที่ผ่านมาเนี่ยทราบแล้วว่า มีอุบัติเหตุเล็กน้อย ถึงปานกลาง 11 ครั้ง ปริมาณงานที่ขนส่งรวม 64,600 เที่ยว แทนเข้าสูตร

ความถี่ในการเกิดอุบัติเหตุ (ครั้ง) x ค่าคงที่ (1000) / ปริมาณงานทั้งหมด (64,600 เที่ยว) = 0.17 ครั้งต่อ 1000 เที่ยว

และ 6 เดือนข้างหน้าเนี่ย จะลดอุบัติเหตุลง 50% หรือ = 0.09 ครั้งต่อ 1000 เที่ยว

สรุปทั้งหมดได้แบบนี้
1) วัตถุประสงค์คุณภาพ ลดอุบัติเหตุจากการขนส่งสินค้า
2) ตัวชี้วัด (KPIs) อัตราการเกิดอุบัติเหตุ
3) เป้าหมาย (Target) <= 0.09 ครั้งต่อ 1000 เที่ยว

ระหว่างนี้ก็ต้องไป หาวิธีการต่างๆ นานา เพื่อให้เป้าหมายที่ตั้งไว้ ไม่เป็นเพียงความฝัน แต่ส่วนใหญ่ตั้งแล้วก็แล้วกัน วิธีการที่ผ่านมาเป็นยังไงก็ยังเหมือนเดิม รักษาไว้ซึ่งวัฒนธรรมองค์กรอย่างเหนียวแน่น อย่างนี้ก็ฝันเปียกแน่นอนครับ

และเมื่อเวลาผ่านไป 6 เดือน ปรากฎว่า มีอุบัติเหตุเล็กน้อย-ปานกลางเกิดขึ้น 6 ครั้ง มีปริมาณงานรวม 80,000 เที่ยว performance = 0.08 ครั้งต่อ 1000 เที่ยว

ดังนั้น วัตถุประสงค์ และเป้าหมายคุณภาพนี้ สำเร็จไม่เหลวเป๋วครับ หวังว่าคงจะปรากฎนิมิตรขึ้นใน ซีเรเบลัม ไม่มากก็น้อยนะครับ อิอิอิ laugh.gif
"

#4 MR_คนสวย

MR_คนสวย

Premium Member

• Power Members

Posted 11 May 2009 - 09:36 PM

QUOTE(moonoi @ May 11 2009, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Target-Objective-KPI แตกต่างกันอย่างไร ใครมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายจริงๆ
ส่งข้อมูลมาได้ที่ nittaya_oa@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Target คือเป้าหมายที่ต้องการจะตั้งค่ะ
Objective คือวัตถุประสงค์ขององค์กรค่ะว่าจะกำหนดเรื่องอะไรบ้าง โดยดูจากนโยบายของผู้บริหาร
KPI คือตัววัดผลของกระบวนการ การทำงานของหน่วยงานนั้นๆๆ
ถ้าไม่เคลียร์ แจ้งมานะคะ มี file แต่เป็นในส่วนของระบบ ISO 9001 ค่ะ
Best Regards,
MR _

#5 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 May 2009 - 03:35 PM

QUOTE(Nart_1234 @ May 11 2009, 07:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่าน่าจะประมาณนี้ล่ะครับ......สั้นๆได้ใจความ rolleyes.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users