Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอความช่วยเหลือและคำแนะนำครับ

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 Sarawutt

Sarawutt

Posted 18 April 2016 - 01:21 PM

รบกวนขอความช่วยเหลือและคำแนะนำครับ  พอดีผมเป็น QMR มือใหม่ครับ 

1.ทางบริษัทกำลังจะขอการรับรอง 9001 2015 (มี 9001 2008 อยู่แล้วครับ) ผมควรจะต้องไปอบรมหัวข้ออะไรเพิ่มเติมบ้างครับ และพนักงานควรจะต้องอบรมหัวข้อใดเพิ่มเติม(โดยการอบรมพนักงานผมควรเป็นคนอบรมเองหรือควรใช้ผู้อบรมจากภายนอกครับ)

2.KPI ไม่ได้ตามเป้าต้องดำเนินการอย่างไรครับ

m.sarawut2532@gmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 kimji_bkk

kimji_bkk

Premium Member

• Power Members

Posted 18 April 2016 - 01:41 PM

อยากทราบเหมือนกันครับ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 18 April 2016 - 01:53 PM

ในการเปลี่ยน version จาก 2008 เป็น 2015  เบื้องต้นทีม ISO ต้องได้รับการฝึกอบรมข้อกำหนด version 2015 ครับ

จะให้คนภายในหรือภายนอก ที่มีความรู้ ความสามารถข้อกำหนด ISO9001:2015 เป็นผู้อบรมก็ได้นะครับ

KPI  หากไม่บรรลุเป้าหมาย  สามารถดำเนินการโดยวิเคราะห์หาสาเหตุและมี action ออกมาว่าจะดำเนินการอย่างไรบ้าง 

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 18 April 2016 - 02:00 PM

ในการเปลี่ยน version จาก 2008 เป็น 2015  เบื้องต้นทีม ISO ต้องได้รับการฝึกอบรมข้อกำหนด version 2015 ครับ

จะให้คนภายในหรือภายนอก ที่มีความรู้ ความสามารถข้อกำหนด ISO9001:2015 เป็นผู้อบรมก็ได้นะครับ

KPI  หากไม่บรรลุเป้าหมาย  สามารถดำเนินการโดยวิเคราะห์หาสาเหตุและมี action ออกมาว่าจะดำเนินการอย่างไรบ้าง 

+1 ไหนๆๆจะอบรมแล้วผมแนะนำเอาแบบ In-house ดีกว่าครับคุ้มและได้รับรู้เท่าเทียมกัน

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Sarawutt

Sarawutt

Posted 18 April 2016 - 02:19 PM

ขอบคุณมากครับ

1.แล้วผมจะต้องอบรม IQA ใหม่หรือเปล่าครับ เนื่องจากข้อกำหนดเปลี่ยน

2.KPI  หากไม่บรรลุเป้าหมาย เราต้องออก CAR ก่อนหรือไม่ครับ หรือทำ action เลยครับ ถ้ามีตัวอย่าง action หรือแบบฟอร์ม รบกวนส่งให้ด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

#6 Sarawutt

Sarawutt

Posted 18 April 2016 - 02:21 PM

+1 ไหนๆๆจะอบรมแล้วผมแนะนำเอาแบบ In-house ดีกว่าครับคุ้มและได้รับรู้เท่าเทียมกัน

ผมไปอบรมข้อกำหนด version 2015 มาแล้วครับ คงอบรมพนักงานเองดีกว่า ประหยัดค่าใช้จ่าย อิอิ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 18 April 2016 - 02:45 PM

ขอบคุณมากครับ

1.แล้วผมจะต้องอบรม IQA ใหม่หรือเปล่าครับ เนื่องจากข้อกำหนดเปลี่ยน

2.KPI  หากไม่บรรลุเป้าหมาย เราต้องออก CAR ก่อนหรือไม่ครับ หรือทำ action เลยครับ ถ้ามีตัวอย่าง action หรือแบบฟอร์ม รบกวนส่งให้ด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

1.IQA  ไม่ต้องอบรมใหม่  เพราะข้อกำหนด ISO 19011  ไม่ได้เปลี่ยนแปลง

2. ในเรื่อง KPI หากไม่บรรลุจะออก CAR หรือไม่  ผมต้องถามกลับไปใหม่ว่า  ในระเบียบปฏิบัติขององค์กรคุณกำหนดไว้อย่างไรบ้างครับ  ในกรณีที่หากพบว่า KPI ไม่บรรลุเป้าหมาย

#8 Sarawutt

Sarawutt

Posted 18 April 2016 - 03:52 PM

1.IQA  ไม่ต้องอบรมใหม่  เพราะข้อกำหนด ISO 19011  ไม่ได้เปลี่ยนแปลง

2. ในเรื่อง KPI หากไม่บรรลุจะออก CAR หรือไม่  ผมต้องถามกลับไปใหม่ว่า  ในระเบียบปฏิบัติขององค์กรคุณกำหนดไว้อย่างไรบ้างครับ  ในกรณีที่หากพบว่า KPI ไม่บรรลุเป้าหมาย

1. ISO 9001 นะครับ

2.ไม่มี ระเบียบปฏิบัติ ที่กำหนดในเรื่อง KPI ไม่ได้ตามเป้าครับ

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 18 April 2016 - 06:51 PM

1. ISO 9001 นะครับ

2.ไม่มี ระเบียบปฏิบัติ ที่กำหนดในเรื่อง KPI ไม่ได้ตามเป้าครับ

ข้อ 1 ผมเขียนไม่ผิดหรอกครับ   เพราะทุกวันนี้คุณทำ IQA  โดยนำเอาข้อกำหนด ISO 19011 version 2011  มาใช้นะครับ  รู้ตัวหรือเปล่า

ข้อ2  ถ้าองค์กรคุณไม่มีระเบียบปฏิบัติที่เขียนหรือระบุว่า หาก KPI ไม่ได้ตามเป้าแล้ว  คุณมีระเบียบปฏิบัติเรื่อง corrective action หรือไม่  กรณีว่ามี  แล้วใน

นั้นเขียนว่าจะออก CAR ในกรณีอะไรได้บ้าง

#10 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 19 April 2016 - 08:51 AM

ผมไปอบรมข้อกำหนด version 2015 มาแล้วครับ คงอบรมพนักงานเองดีกว่า ประหยัดค่าใช้จ่าย อิอิ

เอาที่สบายใจครับถ้าเราเข้าใจและถ่ายทอดได้ก็จัดไป

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 Sarawutt

Sarawutt

Posted 19 April 2016 - 04:02 PM

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users