Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้ Feeler gauge จำเป็นต้อง calibration มั้ยครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 mrt258

mrt258

Super Member

Posted 30 May 2018 - 10:51 AM

ตามหัวข้อครับ

#2 sangsri siri

sangsri siri

Posted 30 May 2018 - 11:00 AM

จากประสบการณ์ เจ้าหน้าที่ควบคุมเครื่องมือวัดเก่านะคะ 

เครื่องมือวัดทุกชิ้นที่ใช้งาน ต้องผ่านการ calibrate ทุกชิ้นนะค่ะ

แต่การดำเนินการ แล้วแต่คู่มือที่เราเขียน หรือตามข้อกำหนดของลูกค้าค่ะ

หากผิดพลาดประการใด ฝากผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#3 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 May 2018 - 01:06 PM

เครื่องมือ ตรวจ วัด ทดสอบ ควบคุม ที่ใช้ ตัดสินหรือควบคุมกระบวนการ ต้องสอบเทียบ 

หาก Feeler Gauge นี้ ใช้ ตัดสิน และหรือควบคุมกระบวนการ ต้องสอบเทียบด้วย

เพื่อให้มั่นใจได้ว่า ยังมีความถูกต้อง แม่นยำอยู่ 

อาจเขียนวิธีการสอบเทียบภายใน และสอบเทียบเองก็ได้ 

Krissarakorn..

#4 CPU

CPU

Posted 30 May 2018 - 02:24 PM

หลักการในการดูว่า เครื่องมือวัดชนิดนั้นๆจำเป็นต้องสอบเทียบหรือไม่? .... สำหรับ ISO 9001:2015

- ถ้าเครื่องมือวัด ถูกนำไปใช้งาน แล้วมีการบันทึกผลซึ่งมีผลต่อคุณภาพของสินค้า

เช่น เครื่องมือวัดในห้อง Lab มีการทดสอบ แล้วนำผลที่ได้บันทึกลงในใบวิเคราะห์/ทดสอบ

คุณภาพสินค้า ในกรณีนี้ เครื่องมือวัดจำเป็นต้องสอบเทีบบ เช่น การทดสอบหาความชื้น

เครื่องมือวัดที่ใช้ คือ เครื่องชั่งละเอียด, ตู้อบ เป็นต้น

- เครื่องชั่งน้ำหนัก ถูกนำไปใช้งานน้ำหนักวัตถุดิบ, สินค้า ในกรณีนี้ เครื่องมือวัดจำเป็นต้องสอบเทียบ

- Pressure Gauge ทีติดอยู่ที่ line ท่อ ใช้สำหรับดูความดันภายในท่อ เพื่อความปลอดภัย เครื่องวัดชนิดนี้

ไม่ต้องสอบเทียบ ครับ (แต่อาจมีการทดสอบความถูกต้อง ตามระยะเวลาที่กำหนด เช่น ปีละครั้ง)

#5 nopiso9001

nopiso9001

Posted 30 May 2018 - 06:20 PM

ตามหัวข้อครับ 

สอบถามผู้รู้ Feeler gauge จำเป็นต้อง calibration มั้ยครับ
ตามข้อกำหนด

มาตรฐาน ISO 9001:2015, 7.1.5.2 Measurement traceability, measuring equipment shall be calibrated or verified, or both.

กรณี IATF 16949:2016 เพิ่ม 7.1.5.2.1 Calibration/verification records

สอบเทียบ หรือ ทวนสอบ หรือ ทั้งสองอย่าง

องค์กรต้องพิจารณาว่า อะไรที่จัดอยู่ในคำว่า measuring equipment จะทำการ สอบเทียบ หรือ ทวนสอบ หรือ ทั้งสองอย่าง

แต่ไม่ว่าจะเลือกแบบใด ต้องสามารถแสดงถึงมาตรฐานนานาชาติที่ใช้อ้างอิง

#6 mrt258

mrt258

Super Member

Posted 31 May 2018 - 11:31 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

#7 phornchai-aoy

phornchai-aoy

• Interests:Quality Assurance

Posted 14 June 2018 - 10:22 AM

Feeler gauge ต้อง Calibration ครับ แต่ส่งสอบเทียบภายนอก ไม่คุ้มครับ

ถ้ามี micro meter (0.001 mm.) ก้อนำมาใช้สอบเทียบภายในได้ครับ โดยเขียนเป็น WI หรือ คู่มือ

#8 thapana1987

thapana1987

Posted 29 June 2018 - 02:52 PM

ขอ WI การสอบเทียบ Feeler gauge หน่อยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users