Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำชี้แนะเรื่องการสอบเทียบแผ่นเทียบความหนาของเครื่อง Coating Thickness Tester

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 jessyjes

jessyjes

Posted 26 June 2018 - 08:36 AM

บริํษัทได้ซื้อเครื่องวัดความหนาผิวเคลือบบนชิ้นงานมา (Coating Thickness Tester) โดยทางผู้ขายจะมีแผ่นเทียบความหนาให้มา 5 ขนาดไว้สำหรับสอบเทียบค่าการวัดความหนาของเครื่องวัด ซึ่ง 5 ขนาดนั้นประกอบด้วย
49 +/- 1% ไมครอน
101 +/- 1% ไมครอน
248 +/- 1% ไมครอน
510 +/- 1% ไมครอน
1020 +/- 1% ไมครอน
หมายเหตุ 1 ไมครอน เท่ากับ 0.001 mm
ขอสอบถามว่า
1.ในการสอบเทียบแผ่นเทียบความหนา ผมสามารถใช้ Caliper ทศนิยม 3 ตำแหน่ง หรือต้องใช้กี่ตำแหน่ง??  สอบเทียบได้ไหม
2.ถ้าไม่ได้ผมควรจะใช้เครื่องมืออะไรในการสอบเทียบ
3.มีท่านใดพอจะทราบ LAB ไหนที่สามารถสอบเทียบแผ่นเทียบความหนานี้ได้บ้าง ครับ
ขอบคุณครับ

#2 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 June 2018 - 04:14 PM

ตอนนี้ผมใช้ Fischer Technology 603-693/E MP20E-S, Coating Thickness Dualscope

บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นส่งมาครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 June 2018 - 12:58 PM

บริํษัทได้ซื้อเครื่องวัดความหนาผิวเคลือบบนชิ้นงานมา (Coating Thickness Tester) โดยทางผู้ขายจะมีแผ่นเทียบความหนาให้มา 5 ขนาดไว้สำหรับสอบเทียบค่าการวัดความหนาของเครื่องวัด ซึ่ง 5 ขนาดนั้นประกอบด้วย
49 +/- 1% ไมครอน
101 +/- 1% ไมครอน
248 +/- 1% ไมครอน
510 +/- 1% ไมครอน
1020 +/- 1% ไมครอน
หมายเหตุ 1 ไมครอน เท่ากับ 0.001 mm
ขอสอบถามว่า
1.ในการสอบเทียบแผ่นเทียบความหนา ผมสามารถใช้ Caliper ทศนิยม 3 ตำแหน่ง หรือต้องใช้กี่ตำแหน่ง??  สอบเทียบได้ไหม
2.ถ้าไม่ได้ผมควรจะใช้เครื่องมืออะไรในการสอบเทียบ
3.มีท่านใดพอจะทราบ LAB ไหนที่สามารถสอบเทียบแผ่นเทียบความหนานี้ได้บ้าง ครับ
ขอบคุณครับ

1. แนะนำนำแผ่นเทียบควมหนา่สอบเทียบภายนอกดีกว่าครับ อาจจะกำหนด 2-3 ปีครั้งได้ ถ้าอยู่อยุธยา ลองติดต่อที่ Hi-Tech ดูครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users