Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Internal Audit อย่างไรให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล

Internal audit

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 10 March 2015 - 11:15 AM

คือมีโจทย์จากทางผู้บริหารว่า ให้เราพัฒนาศักภาพของ Internal auditor และพัฒนาวิธีการ Audit ให้แตกต่างจากเดิม เลยอยากจะขอแชร์ประสบการณ์จากที่อื่นค่ะว่ามีรูปแบบอย่างไรบ้าง รบกวนช่วยชี้แนะเพื่อจะเอาไปปรับปรุมให้ดีขึ้นด้วยค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 March 2015 - 11:59 AM

คือมีโจทย์จากทางผู้บริหารว่า ให้เราพัฒนาศักภาพของ Internal auditor และพัฒนาวิธีการ Audit ให้แตกต่างจากเดิม เลยอยากจะขอแชร์ประสบการณ์จากที่อื่นค่ะว่ามีรูปแบบอย่างไรบ้าง รบกวนช่วยชี้แนะเพื่อจะเอาไปปรับปรุมให้ดีขึ้นด้วยค่ะ

ของเดิมทำยังไงครับ

และแตกต่างที่ว่า เพราะปรารถนาอยากเห็นอะไร ยังไงครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Aranya Chaiyachin

Posted 11 March 2015 - 02:47 PM

ขออภัยที่ตอบช้านะคะ

พอดีกลับไปถาม ทางทีมผู้บริหารมาค่ะ ขออนุญาติ ยืมคำถามอาจารย์นุกุลไปถามผู้บริหารบ้าง ว่าอยากเห็นอะไรที่แตกต่างจากเดิมบ้าง คำตอบที่ได้คือ " เวลาที่ทางระบบมารายงานผลการตรวจประเมินภายใน ผมก็พบว่า ความไม่สอดคล้องส่วนใหญ่ เป็นข้อกำหนดที่เกี่ยวกับเอกสารซะส่วนใหญ่ ใช้เอกสารผิด ล้าสมัย ไม่พบเอกสารหน้างาน, ผมก็เลยไม่มั่นใจว่า กระบวนการผลิตของผมดีขาดนั้นเลยเหรอ แล้วทำไมเรายังพบปัญหาเรื่องการร้องเรียนของลูกค้าเยอะอยู่ ผลิตภัณฑ์ยังมีปัญหาการผลิตเกิดขึ้นตลอด และบ่อยครั้งก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ คุณช่วยไปดูซิว่าเราจะใช้การตรวจประเมินภายใน ในการตรวจสอบปัญหาเบื้องต้นได้อย่างไร อย่างน้อยเราจะได้ป้องกันปัญหาได้ก่อนที่มันจะเกิด"

## จากคำตอบ##

ก็คิดว่า ทำไมให้โจทย์อยากจัง  เราก็คิดว่า หรือ Competency ของ Auditor เรายังอ่อนด๋อยไปหรือเปล่า หรือ  Process control ในสายการผลิตไม่ดี แล้วเราจะช่วยองค์กรได้อย่างไรได้บ้างภายใต้ขอบเขตที่เรารับผิดชอบอยู่ค่ะ (คือเป็นผู้ช่วย QMR ค่ะ แต่ทำงานแทน QMR ทั้งหมด)

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

***ขอบคุณหลาย****

#4 PungO Joys Siri

PungO Joys Siri

Posted 12 March 2015 - 04:49 PM

ปกติเวลา Internal Audit เสร็จแล้ว มีการประเมิน performance ของ Auditor ด้วยไหมคะ อีกอย่างเราไม่ทราบว่า ทาง Auditor นั้นเข้าใจหลักการตรวจสอบจริงๆหรือเปล่า เพราะเท่าทีเราเคยเจอมากับตัว คือ เค้าคิดว่ามาออดิท ให้จบๆไปบ้าง(ในบางคนนะคะ ไม่ทั้งหมด) มันก็จะทำให้ผลการตรวจสอบมันไม่มีประสิทธิภาพค่ะ 

ในส่วนของ ที่นายคุณบอกว่า "ผลิตภัณฑ์ยังมีปัญหาการผลิตเกิดขึ้นตลอด และบ่อยครั้งก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ" ตรงนี้อาจต้องมองไปที่ process control ด้วยค่ะ 

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 March 2015 - 07:05 PM

ขออภัยที่ตอบช้านะคะ

พอดีกลับไปถาม ทางทีมผู้บริหารมาค่ะ ขออนุญาติ ยืมคำถามอาจารย์นุกุลไปถามผู้บริหารบ้าง ว่าอยากเห็นอะไรที่แตกต่างจากเดิมบ้าง คำตอบที่ได้คือ " เวลาที่ทางระบบมารายงานผลการตรวจประเมินภายใน ผมก็พบว่า ความไม่สอดคล้องส่วนใหญ่ เป็นข้อกำหนดที่เกี่ยวกับเอกสารซะส่วนใหญ่ ใช้เอกสารผิด ล้าสมัย ไม่พบเอกสารหน้างาน, ผมก็เลยไม่มั่นใจว่า กระบวนการผลิตของผมดีขาดนั้นเลยเหรอ แล้วทำไมเรายังพบปัญหาเรื่องการร้องเรียนของลูกค้าเยอะอยู่ ผลิตภัณฑ์ยังมีปัญหาการผลิตเกิดขึ้นตลอด และบ่อยครั้งก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ คุณช่วยไปดูซิว่าเราจะใช้การตรวจประเมินภายใน ในการตรวจสอบปัญหาเบื้องต้นได้อย่างไร อย่างน้อยเราจะได้ป้องกันปัญหาได้ก่อนที่มันจะเกิด"

## จากคำตอบ##

ก็คิดว่า ทำไมให้โจทย์อยากจัง  เราก็คิดว่า หรือ Competency ของ Auditor เรายังอ่อนด๋อยไปหรือเปล่า หรือ  Process control ในสายการผลิตไม่ดี แล้วเราจะช่วยองค์กรได้อย่างไรได้บ้างภายใต้ขอบเขตที่เรารับผิดชอบอยู่ค่ะ (คือเป็นผู้ช่วย QMR ค่ะ แต่ทำงานแทน QMR ทั้งหมด)

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

***ขอบคุณหลาย****

ก่อนอื่นต้องขอชมผู้บริหารก่อนเลยนะครับว่า วิธีคิดเจ๋งมาก ๆ ครับ

สิ่งที่เขาบอกมา เราก็น่าจะพอมองเห็นนะครับ ว่าเขาอยากเห็นอะไร ยังไง

• ลดการจ้องที่เอกสาร กลับมามองที่ผลงานกันดีกว่า
  • audit โดยเน้นที่เป้าหมายงานเป็นตัวตั้ง แล้วค่อยไล่ถามไปหาปัจจัยอื่น ๆ ตามลำดับ (ศึกษาเพิ่มเติมได้จาก GROWTH Model Auditing)
  • auditor ต้องมองจากเป้าหมาย ถ้ามันไม่ได้ตามเป้าก็ต้อง audit แบบ why why why โดยมองไปที่ขาเต่า (man, machine, method, material, environment, information, communication)
  • วางแผนและให้ความสำคัญกับกระบวนการหลักให้มากยิ่งขึ้น (core process) กระบวนการสำคัญ ๆ ที่มีผลทางตรงต่อลูกค้าหรือผลิตภัณฑ์
  • กระบวนการสำคัญ ๆ ที่ว่า ก็ควรจะตรวจบ่อยกว่างานอื่น ๆ หน่อย
  • ให้ auditor เก่ง ๆ เขี้ยว ๆ ตรวจกระบวนการหลัก ๆ โดยให้เวลาในการตรวจเยอะหน่อย
  • ใช้ข้อมูลปัญหาเก่า ๆ ในการ audit ด้วย จะเพิ่มใน checklist หรือจะแนบไปต่างหากก็ได้ครับ

ส่วนปัญหาที่เกิดซ้ำ ๆ การมาคาดหวังจากการตรวจของทีม auditor เพียงอย่างเดียวก็คงไม่ไหวนะครับ

ต้องให้เจ้าภาพวิเคราะห์ ควบคุม และพัฒนาปัจจัยต่าง ๆ ของเขาให้ดีด้วย (ก็ตัวเต่าเขานั่นแหละครับ + เรื่อง performance / measurement มาด้วย)

ส่วน auditor ก็คงพยายามไปเรียนรู้งานเหล่านั้น เพื่อประสิทธิภาพในการ audit ที่ดีขึ้น จับได้ ไล่ทัน พูดกันรู้เรื่อง

ลองดูนะครับผม สู้ ๆ ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 mangpor2

mangpor2

Posted 13 March 2015 - 08:47 AM

ก่อนอื่นต้องขอชมผู้บริหารก่อนเลยนะครับว่า วิธีคิดเจ๋งมาก ๆ ครับ

สิ่งที่เขาบอกมา เราก็น่าจะพอมองเห็นนะครับ ว่าเขาอยากเห็นอะไร ยังไง

• ลดการจ้องที่เอกสาร กลับมามองที่ผลงานกันดีกว่า
  • audit โดยเน้นที่เป้าหมายงานเป็นตัวตั้ง แล้วค่อยไล่ถามไปหาปัจจัยอื่น ๆ ตามลำดับ (ศึกษาเพิ่มเติมได้จาก GROWTH Model Auditing)
  • auditor ต้องมองจากเป้าหมาย ถ้ามันไม่ได้ตามเป้าก็ต้อง audit แบบ why why why โดยมองไปที่ขาเต่า (man, machine, method, material, environment, information, communication)
  • วางแผนและให้ความสำคัญกับกระบวนการหลักให้มากยิ่งขึ้น (core process) กระบวนการสำคัญ ๆ ที่มีผลทางตรงต่อลูกค้าหรือผลิตภัณฑ์
  • กระบวนการสำคัญ ๆ ที่ว่า ก็ควรจะตรวจบ่อยกว่างานอื่น ๆ หน่อย
  • ให้ auditor เก่ง ๆ เขี้ยว ๆ ตรวจกระบวนการหลัก ๆ โดยให้เวลาในการตรวจเยอะหน่อย
  • ใช้ข้อมูลปัญหาเก่า ๆ ในการ audit ด้วย จะเพิ่มใน checklist หรือจะแนบไปต่างหากก็ได้ครับ

ส่วนปัญหาที่เกิดซ้ำ ๆ การมาคาดหวังจากการตรวจของทีม auditor เพียงอย่างเดียวก็คงไม่ไหวนะครับ

ต้องให้เจ้าภาพวิเคราะห์ ควบคุม และพัฒนาปัจจัยต่าง ๆ ของเขาให้ดีด้วย (ก็ตัวเต่าเขานั่นแหละครับ + เรื่อง performance / measurement มาด้วย)

ส่วน auditor ก็คงพยายามไปเรียนรู้งานเหล่านั้น เพื่อประสิทธิภาพในการ audit ที่ดีขึ้น จับได้ ไล่ทัน พูดกันรู้เรื่อง

ลองดูนะครับผม สู้ ๆ ครับ

สุดยอดเลยครับอาจารย์ ผมเลยพลอยได้ความรู้ดีๆ ไปด้วย

#7 suremas

suremas

Posted 14 March 2015 - 10:03 AM

เห็นด้วยกับอาจารย์นุกูลคะ และขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ คะ

ซึ่งตอนนี้ที่บริษัทฯ กำลังทำอย่างนี้อยู่ เพราะได้โจทย์จากผู้บริหารมาเหมือนกันคะ

ผู้บริหารมองว่า Core Process สำคัญกว่าคะ จะทำอย่างไรให้ทีม Auditor ให้ความสำคัญกับส่วนนี้มากกว่าเอกสาร

ผลจากการที่ให้ Auditor ตรวจเน้นที่ Process ทำให้เราได้เห็นปัญหาอีกมุมหนึ่งมากขึ้นคะ

ขอให้กำลังใจ chaiyachinsoft คะ สู้ๆๆ คะ

#8 Aranya Chaiyachin

Posted 24 March 2015 - 09:47 AM

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์ต่อองค์กรเป้นอย่างยิ่งค่ะ

:drool:  :drool:  :drool:

Also tagged with one or more of these keywords: Internal audit

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users