Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

REV. เอกสาร กับระบบ ISO9001:2008

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 April 2009 - 10:00 AM

หลายท่านมีเอกสารในระบบ ISO9001:2008 มาแบ่งปันกัน ได้ความรู้เพียบเลย
แต่แคทว่าก็น่าจะมีอีกหลายท่านที่มีข้อสงสัย ซึ่งตัวแคทเองก็สงสัย เลยจะรบกวนพี่ ๆ ด้วยนะค่ะ

คือแคทติดว่า หากเราเปลี่ยน Version เป็น ISO9001:2008 เอกสารทั้งหมดในระบบ ต้องได้รับการทบทวนใหม่ให้สอดคล้อง
แล้วเอกสารที่ทบทวนเปลี่ยนเป็น Version แล้วจะเริ่มเป็น REV. อะไร เริ่มรันใหม่ หรือว่ารันต่อเนื่องจาก Version 2000 ได้เลย

เช่น PM-MR-001 REV:01 (Version 2000) เราทบทวนและแก้ไขเป็น Version 2008 จะต้องแก้ไข
เป็น PM-MR-001 REV:00 หรือ PM-MR-001 REV:02 เลย

ชักเริ่มงงตัวเองจัง จะเข้าทำนองเส้นผมบังภูเขาหรือเปล่าไม่รู้ laugh.gif
รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 28 April 2009 - 10:07 AM

ผมว่าก็ run ต่อได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรหรอก เพียงแต่น่าจะต้องระบุเนื้อหาที่แก้ไขไปให้ชัดเจน ว่าเรา review แล้วปรับปรุงเนื้อหาตรงไหน

แต่ถ้า review แล้วไม่ได้ปรับปรุง ก็คงไม่ต้อง update ให้เป็น revision ใหม่นะครับ
ลายเซ็น

#3 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 28 April 2009 - 10:11 AM

run ต่อเลยเหมือนกันค่ะ
ของ Tik ส่วนใหญ่แทบไม่ได้แก้เลย
แต่ส่วนที่แก้ก็ระบุในใบ DAR ว่าแก้ตรงไหนเพราะอะไร

สู้ๆ นะคะ ไว้เจอกันค่ะ

#4 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 28 April 2009 - 11:09 AM

จ้า ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลย แล้วเจอกันค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 28 April 2009 - 12:37 PM

Thank you krab

#6 aad

aad

Super Member

Posted 29 October 2009 - 11:11 AM

เกี่ยวกับ Rev.เอกสาร

ตอนนี้ บริษัทมีฝ่ายประกันคุณภาพ(QA)ขึ้นมาใหม่ ซึ่งเจ้าหน้าที่เป็นคนเดียวกับฝ่าย QC และ Procedure ,WI , แบบฟอร์ม ,อื่น ๆ จะไปรวมกับ
ฝ่ายประกันคุณภาพ

ฝ่ายประกันคุณภาพจะมี Procedure ,WI ,แบบฟอร์ม ฯ ของ QC เข้าไปรวมอยู่ด้วย แต่รหัสเอกสารจะเปลี่ยนคือ

เดิม Procedure ฝ่าย QC จะเป็น P-QC-01-01
จะเปลี่ยนเป็น P-QA-01-00 เลยหรือเปล่า หรือว่ารันต่อจากของเดิมเลยค่ะ เป็น P-QA-01-02 (ส่วนรายละเอียดใน Procedure เป็นตัวเดิมของ QC ค่ะ

#7 Nu-noon

Nu-noon

Premium Member

• Power Members

Posted 29 October 2009 - 03:09 PM

ถ้าเข้าใจไม่ผิดเป็นการรวมแผนกใช่ไหมคะ
1.เนื้อของเอกสาร สามารถรวมกันได้ไหม ถ้าได้revise เอกสารของ QA แล้วยกเลิกของ QC
2.ถ้าเนื้อหาของเอกสาร ไม่ตรงกันกัน ก็ต้องขึ้นทะเบียนเป็นเอกสารใหม่(revision 0) ของ QA
3.กรณีที่เป็นเอกสาร ของแผนกอื่นๆ ที่แจกให้แผนก QC เช่น เอกสารของแผนก PD ที่แจกให้ QC ด้วยนั้นก็ลอง check กับแผนก QA ว่ามีซ้ำหรือไม่
ถ้าซ้ำก็ยกเลิก ของ QC
ถ้าไม่ซ้ำ ลองคุยกับ QMR ว่าสามารถแจ้งเปลี่ยนแปลงผู้ถือครองได้หรือไม่ ทำเป็นเอกสารหลักฐานการขอเปลี่ยนแปลงผู้ถือครองให้QMR อนุมัติเก็บเป็นหลักฐานที่ DCC

ลองเอาไปปรับใช้นะคะ เพราะที่บริษัท ก็มีปรับผังองค์แบบนี้คะ

#8 mote2009

mote2009

Posted 19 February 2010 - 08:56 PM

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users