Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามISO/TS requirements ข้อ6.2.2 c

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 poy

poy

Posted 28 April 2009 - 09:52 AM

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ผมมีเรื่องจะรบกวนถามในส่วนของข้อกำหนด ISO/TS 16949:2009 (DIS) ในข้อที่ 6.2.2 ข้อ C)
ซึ่งเป็นส่วนที่อยู่ในกรอบเป็นข้อกำหนดของ ISO 9001:2008 ด้วย โดยในISO 9001 บอกไว้ว่า

c)ensure that the necessary competence has been achieved,
แต่ใน TS บอกว่า
c)evaluate the effectiveness of the action taken,
ซึ่งเท่าที่ทราบมาในการเปลี่ยนแปลง edition ของ TS ในครั้งนี้เนื้อหานอกกรอบไม่เปลี่ยนแปลง แต่เนื้อหาในกรอบให้อ้างตาม STD. ISO 9001:2008
ดังนั้นผมเลยสงสัยว่าจริงๆแล้วในมาตรฐานของ TS ข้อ 6.2.2 c เนื้อหาคืออะไรกันแน่ครับ

รบกวนผู้ที่ทราบตอบคำถามให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
thongnoung@hotmail.com
rolleyes.gif thankyou.gif

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 April 2009 - 10:05 AM

เนื้อหาทั้งสองมาตรฐานเหมือนกันครับของข้อ 6.2.2 c) คือ evaluate the effectiveness of the actions taken

อันนี้คือเท่าที่มีอยู่ในมือตอนนี้นะครับ
ลายเซ็น

#3 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 30 April 2009 - 12:54 PM

ข้อมูลที่ผมมี ก็เหมือนคุณดุกครับ

คืองี้ครับ ข้อกำหนด DIS ของ ISO9001 ก่อนที่จะปรับเป็น FDIS (ร่างสุดท้าย) มีการสับขาหลอกนิดหนึ่ง laugh.gif ซึ่งก็ทำให้ผมเป๋ไปเหมือนกัน

6.2.2 c ในข้อกำหนด DIS ของ ISO9001 ระบุไว้ว่า

"c)ensure that the necessary competence has been achieved"

ก่อนที่จะมากลับลำเอาใน FDIS โดยเปลี่ยนเป็น

"c)evaluate the effectiveness of the action taken"

ซึ่งกลับไปเหมือน ISO9001:2000 ทุกประการ

ทีนี้ คนที่ติดตามการเปลี่ยนแปลงของมาตรฐานมาอย่างกระชั้นชิด ก็เลยมึนน.. ใครที่ไปงาน Meet&Greet ครั้งที่ 1 ที่ผมบรรยายสรุปเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลง ฉบับ DIS อาจจะจำได้ว่า ผมได้บอกว่าข้อกำหนด 6.2.2 มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญ

เพราะเดิม (2000) ให้ประเมินประสิทธิผลของ Action เช่น หากมีการฝึกอบรม ก็ต้องประเมินผลการฝึกอบรม

แต่ DIS บอกว่าให้มั่นใจว่า necessary competence สามารถบรรลุได้ นั่นคือ ให้ความสำคัญกับ Competence เป็นหลัก และประเมินที่ Competence ไม่ได้ประเมิน Action อย่างที่เคยทำ

แต่ FDIS มาจนถึง IS ที่ประกาศใช้ กลับไปเป็นเหมือนเดิมคือ 2000 แสดงว่า เรื่องของการประเมิน เคยทำไงก็ทำงั้นครับ

แล้ว Draft ของ ISO/TS16949 อาจจะเริ่มร่าง ตั้งแต่ ISO9001 เป็นร่างเหมือนกัน เลยติดตัวนี้มาด้วย หรือเปล่านะ ผมไม่เห็นร่างนี้

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users