Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะไปสัมภาษณ์งาน ที่บริษัทที่ทำเกี่ยวกับยานยนต์QMR เค้าจะถามอะไรเรานักอ่ะ

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 27 April 2009 - 02:33 PM

จะไปสัมภาษณ์งานบริษัทที่ทำเกี่ยวกับชิ้นส่วนยานยนต์ เค้าทำระบบ TS16949,14001 เค้าจะถามอะไรนักคะ เราจะเตรียมตัวยังไงดี แบบว่าไมได้หางานมานานแล้วค่ะ เพ่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 April 2009 - 02:33 PM

อืมม์

ตำแหน่งอะไรล่ะครับ
ลายเซ็น

#3 nongnan2229

nongnan2229

• Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 27 April 2009 - 03:05 PM

ISO ค่ะ ดูแลระบบ และอมรมเรื่องไอเอสโอให้กับพนักงานอ่ะค่ะ เราต้องเตรียมตัวยังไงคะ วันพุธนี้แร้วค่ะ

#4 MRKAGA

MRKAGA

Posted 27 April 2009 - 04:27 PM

QUOTE(นัน @ Apr 27 2009, 03:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ISO ค่ะ ดูแลระบบ และอมรมเรื่องไอเอสโอให้กับพนักงานอ่ะค่ะ เราต้องเตรียมตัวยังไงคะ วันพุธนี้แร้วค่ะ

ขอ share idea นะครับไม่ใช่กฎเกณฑ์อะไร แต่วัดจากถ้าผมมีโอกาสได้คัดเลือกตำแหน่งนี้
-อันดับแรกก็คงต้องนำเสนอ ความรู้เกี่ยวกับข้อกำหนดนั่นล่ะครับ ถ้าได้ 6 pack ด้วยก็ยิ่งดี
-นำเสนอผลงานที่โดดเด่นผ่านมา
-ที่เหลือก็คงเป็นการวิเคราะห์บุคลิกว่าเหมาะสมกับองค์กรเค้าหรือเปล่า

Think first print later...save paper save the world.

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 27 April 2009 - 04:32 PM

QUOTE(นัน @ Apr 27 2009, 03:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>

QMR หรือ DC หรืออื่นๆ คะ

#6 nongnan2229

nongnan2229

Posted 27 April 2009 - 05:07 PM

ไม่ใช่QMR ค่ะเป้นผุ้ช่วยแล้วก้ออบรมพนักงานด้วยอ่ะค่ะ มีแบบข้อกำหนดไหมคะ พอดีที่ทำงานเก่าไมได้เอามาอ่ะค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 27 April 2009 - 08:46 PM

QUOTE(นัน @ Apr 27 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ใช่QMR ค่ะเป้นผุ้ช่วยแล้วก้ออบรมพนักงานด้วยอ่ะค่ะ มีแบบข้อกำหนดไหมคะ พอดีที่ทำงานเก่าไมได้เอามาอ่ะค่ะ

ขอให้โชคดีครับ

#8 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 27 April 2009 - 09:36 PM

QUOTE(นัน @ Apr 27 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ข้อกำหนด ดูในของฝากนะคะ มีค่ะ
tik เก็บเหมือนกันแต่ไม่ได้ใช้เลยคิดว่าหายากค่ะ
ข้อกำหนดไม่ต้องเป๊ะๆ ก็ได้ค่ะ

นอกจากข้อกำหนดแล้วที่จะต้องเจอ คือ
เค้าจะจำลองหตุการณ์ว่าถ้าเจอแบบนี้ คุณจะทำอย่างไร
ดูว่าเราใช้อารมณ์ตัดสินปัญหาหรือไม่
หัวรั้นหรือเปล่า เข้ากับคนอื่นได้มั๊ย
มองโลกแง่ดีหรือไม่ อึดมั๊ย
มีภาวะผู้นำแค่ไหน ซึ่งปัญหาส่วนใหญ่ของการ
ทำระบบก็คืือ คน นี่แหละค่ะ กิกิ

ขอให้โชคดีค่ะ

#9 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 28 April 2009 - 10:12 AM

เตรียมไปสองอย่างครับ

1. เรื่องส่วนตัวทั่วๆ ไป ที่สามารถแสดงให้เห็นได้ว่าคุณมีความเหมาะสมกับงาน เช่นที่คุณติ๊กกล่าวไปครับ เช่น การเข้ากันกับเพื่อนร่วมงาน การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ความกระตือรือร้น เป็นต้น

2. เรื่องความรู้ในงาน ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องที่เคยทำมาแหละครับ ผู้สัมภาษณ์คงดูว่าเราเชี่ยวชาญในแต่ละเรื่องมากแค่ไหน คงไม่ต้องถึงกับท่องข้อกำหนดได้เป๊ะๆ (แต่ถ้าทำได้ก็ดีนิ) แต่มีความเข้าใจว่าบทบาทหน้าที่ของเราจะส่งเสริมระบบบริหารคุณภาพและสิ่งแวดล้อมของเ
ค้าได้แค่ไหน

โชคดีในการสัมภาษณ์นะครับ
ลายเซ็น

#10 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Premium Member

Posted 29 April 2009 - 08:13 AM

เตรียมความมั่นใจ กับความจริงใจก็พอครับ จากที่ผมเคยทำด้านสรรหามา และจากการได้คุยกับแวดวงงานด้านบุคคลมา ส่วนใหญ่เค้าจะดูสองอย่างนี้ครับ
- ความมั่นใจในตัวเอง บุคลิกภาพที่ดีและเหมาะสมกับตำแหน่งงานนั้นๆ และความมั่นใจในงานที่ตัวเองรับผิดชอบ
- ความจริงใจ พูดในสิ่งที่เป็นเรื่องจริง ตัวตนจริงของคุณเอง แต่ไม่ใช่เผยตัวตนของตัวเองหมด และไม่ใช่โม้หมดทุกเรื่อง ผู้สัมภาษณ์ส่วนมากเค้าจะดูออกครับ เพราะถ้าเค้าคิดว่าคุณพูดไม่จริงตั้งแต่แรกก็เสร็จเลยครับ
หลักๆ ก็จะดูประมาณนี้น่ะครับ ส่วนเรื่องประสบการณ์ด้านการทำงาน บ.เรียกคุณสัมภาษณ์ก็เท่ากับผ่านได้ระดับหนึ่งแล้ว ที่เหลือก็อยู่ที่ว่าประสบการณ์ของคุณจะตรงกับที่เค้าต้องการมากน้อยขนาดไหนยิ้มแย้ม อ่อนน้อมไว้ครับ พยายามอย่าพูดคำว่า "ไม่"
ผมก็คงแนะนำได้เท่านี้ครับ
ขอให้โชคดี

#11 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Premium Member

Posted 29 April 2009 - 08:14 AM

อ้าว พิมพ์เสร็จเพิ่งเห็นว่าสัมภาษณ์วันนี้แล้ว laugh.gif

#12 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Posted 29 April 2009 - 12:07 PM

อวยพรให้นะครับ คุณนัน ที่นี้จะได้ทำงานใกล้ๆ กัน
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users