Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทวนสอบประสิทธิภาพการทำความสะอาด

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Crystal

Crystal

Super Member

Posted 22 April 2009 - 04:53 PM

สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกคน มีคำถามมารบกวนอีกแล้วค่ะ

Verification of cleaning effectiveness is monitored by environmental sampling.

เป็นข้อกำหนดของลูกค้าที่จะเข้ามา Audit อ่ะค่ะ ไม่เข้าใจว่าข้อกำหนดต้องการอะไร และเราต้องปฏิบัติอย่างไร

ถึงจะสอดคล้องตามข้อกำหนดนี้

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 April 2009 - 09:46 PM

ผมไม่มระสบการณืในระบบนี้น่ะครับ
แต่ผมเคยทำระบบ TS16949 ซึ่งข้อกำหนดเฉพาะของแต่ละลูกค้ามีเยอะและหลากหลายมาก (Customer Specific Requirement-CSR)
ซึ่งถ้ามีตรงส่วนไหนที่เราไม่เข้าใจ เราก็จะยกโทรศัพท์หรือเขียน e-mail ไปถามเขาครับ

เช่น พี่ครับ รบกวนถามหัวข้อ..........หน่อยครับ ความหมายคืออะไรเหรอครับ ยกตัวอย่างได้ไหมครับ
ผมเกรงว่าการตีความของผมอาจจะเข้าใจเพี้ยนจากที่คุณ........ต้องการหรือวัตถุประสงค์
ที่คุณกำหนดไว้ ผมขอรบกวนสอบถามหน่อยน่ะครับ

ซึ่งลูกค้าเองก็ให้ความกระจ่างทุกคำตอบครับ บางที่ส่งตัวอย่างมาให้ดูด้วยซ้ำ เขาคงเห็นว่าเราใส่ใจและมีความกระตือรือร้นมั้งครับ
ลองดูครับ อย่ากลัวที่จะถามเขาเลย ดีกว่าเดาผิดน่ะ...เดี๋ยวเจอคำถามว่า ไม่รู้ทำไมไม่ถาม เดี๋ยวงานเข้ายิ่งกว่าเดิมได้น่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 golfmba8

golfmba8

Premium Member

• Power Members

Posted 22 April 2009 - 10:50 PM

หลังการทำความสะอาดอุปกรณ์และเครื่องมือต่างๆ ต้องทำการตรวจสอบเบื้องต้น แบบ daily check โดยการ สัมผัส ดูด้วยสายตา การดมกลิ่น เป็นต้น
แต่ต้องมีการกำหนดการทวนสอบประสิทธิภาพของการทำความสะอาดโดยการสุ่มตัวอย่างไปตรวจสอ
บเชื้อจุลินทรีย์เพื่อยืนยันประสิทธิภาพเช่น การทำ Swap test เป็นต้นตามความถี่ที่เหมาะสมในแต่ละพื้นที่ปฏิบัติงาน จริงๆแล้วยังมีอีกหลายวิธี ลองติดต่อ 3M ดูครับ เรื่องเชื้อจุลินทรีย์รอท่าน Food Safety มาช่วยเพิ่มเติมละกัน tnp.gif

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 23 April 2009 - 07:03 AM

QUOTE(golfmba8 @ Apr 22 2009, 10:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หลังการทำความสะอาดอุปกรณ์และเครื่องมือต่างๆ ต้องทำการตรวจสอบเบื้องต้น แบบ daily check โดยการ สัมผัส ดูด้วยสายตา การดมกลิ่น เป็นต้น
แต่ต้องมีการกำหนดการทวนสอบประสิทธิภาพของการทำความสะอาดโดยการสุ่มตัวอย่างไปตรวจสอ
บเชื้อจุลินทรีย์เพื่อยืนยันประสิทธิภาพเช่น การทำ Swap test เป็นต้นตามความถี่ที่เหมาะสมในแต่ละพื้นที่ปฏิบัติงาน จริงๆแล้วยังมีอีกหลายวิธี ลองติดต่อ 3M ดูครับ เรื่องเชื้อจุลินทรีย์รอท่าน Food Safety มาช่วยเพิ่มเติมละกัน tnp.gif

ขอบคุณครับ ท่าน golfmba8

โชคดีเมื่อวานไป seminar เรื่อง Food hygiene ที่ Grand Hyatt Erawan มาพอดี จัดโดย Ueno Chemical
ดำเนินรายการโดย รศ.ดร.สุวิมล กีรติพิบูลย์ ได้มีคำถาม เดียวกับ จขกท. ถามพอดี อาจารย์ท่านตอบว่า
เราควรทำ Validation วิธีการทำความสะอาด ว่าวิธีการที่กำหนดขึ้นมานี้ เพียงพอต่อการกำจัดและลดสิ่งสกปรก รวมถึง กำจัดแบคทีเรียหรือไม่
จากนั้นเมื่อได้ความชัดเจน จากการทำ validation แล้ว เมื่อไปทำความสะอาดประจำวันแล้ว
เราก็ต้องทวนสอบด้วย ซึ่งการทวนสอบคงรอผลการตรวจสอบเชื้อไม่ได้ ดังนั้นต้องใช้ประสาทสัมผัสของเรานี่หล่ะครับ คือ
ใช้ตาดู มือสัมผัส และ ดมกลิ่นอย่างที่คุณ golf ว่าไว้ดังข้างต้น
และจากนั้นเราก็ทวนสอบซ้ำเป็นระยะอีกคือ การใช้เทคนิค swab test เข้ามาช่วย ซึ่งอาจใช้เวลาบ้าง
แต่ปัจจุบันมีเทคโนโลยีที่ช่วยเสริมได้ คือ มีเครื่องมือวัด ATP ของแบคทีเรียบน food contacrt surface สามารถให้ผลได้ภายใน ไม่ถึง 1 นาที แต่ค่าเครื่องมือหลักแสน อ่ะครับ

ตามความคิดเห็นโดยส่วนตัวและที่ใช้ในโรงงานที่ผมทำอยู่ ผมเน้นเรื่องการ Validation ที่ชัดเจน
และการลงมือทำความสะอาดอย่างเข้มงวดครับ ซึ่งให้ ประสิทธิผลที่ดีที่สุดเพราะเป็นการจัดการต้นทาง
และสร้างวินัยในการทำงานด้วย

#5 haew

haew

Posted 23 April 2009 - 08:26 AM

QUOTE(Crystal @ Apr 22 2009, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกคน มีคำถามมารบกวนอีกแล้วค่ะ

Verification of cleaning effectiveness is monitored by environmental sampling.

เป็นข้อกำหนดของลูกค้าที่จะเข้ามา Audit อ่ะค่ะ ไม่เข้าใจว่าข้อกำหนดต้องการอะไร และเราต้องปฏิบัติอย่างไร

ถึงจะสอดคล้องตามข้อกำหนดนี้

เข้าใจว่าลูกค้าจะเป็นคนเข้ามาสุ่มตรวจประสิทธิภาพการทำความสะอาดเองครับ โดยทำแบบที่คุณ golfmba8 บอกไว้ครับ
สิ่งที่ต้องทำคือ ทำตามแผนการทำความสะอาดปกติครับ (หากเราทำได้อย่างมีประสิทธิภาพอยู่แล้ว)
ผมเคยถูกลูกค้า Audit เหมือนกันครับ เขาจะละเอียดมากครับ โดยเฉพาะตามจุดที่ดูแล้วทำความสะอาดได้ยาก
หรือจุดที่ดูแล้วมีความเสี่ยงต่อความปลอดภัยอาหารหากประสิทธิภาพการทำความสะอาดไม่ดี ตรงนี้ลูกค้าจะเน้นมากครับ
แต่ถ้าประสิทธิภาพการทำความสะอาดเราดีอยู่แล้ว และแผนการทำความสะอาดครอบคลุมทุกพื้นที่ เครื่องจักร อุปกรณ์ ก็ไม่น่าห่วงหรอกครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย
แค่ทำให้เขาประทับใจตั้งแต่ก้าวแรกที่เข้ามาในโรงงานก็ได้ใจไปเกินครึ่งแล้วครับ
นาย haew

#6 Crystal

Crystal

Super Member

Posted 23 April 2009 - 05:03 PM

thankyou.gif ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากมาย จะนำไปปรับปรุงแผนต่อไปค่ะ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ

#7 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 06 September 2009 - 09:50 AM

นิยาม ของ verification:

การทวนสอบ (verification) หมายถึง การประยุกต์ใช้วิธีการ ขั้นตอนทำงาน การทดสอบ และการประเมินต่างๆเพิ่มเติมจากการตรวจเฝ้าระวัง เพื่อตัดสินความสอดคล้องกับแผน HACCP < Verification: The application of methods, procedures, tests and other evaluations, in addition to monitoring to determine compliance with the HACCP plan. >

การทำ verification มีวิธีการทำที่หลากหลาย และต้องผสม ยำ รวมกัน เพื่อให้มีการทวนสอบที่สมบูรณ์และใช้ค่าใช้จ่ายให้น้อยที่สุด
การทำ verify เราต้องกำหนด ทำในแต่ละCCP ,บาง pre-requiste program, Overall HACCP system.
การ verify โดยการทดสอบเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างยิ่งในการยืนยันว่าเราได้มีการกระทำตาม HACCP Plan

เพื่อนๆ ดูรายละเอียดเพืิ่่มเติมได้ที่นี่ครับ HACCP Verification
http://www.training....rification.html

คำถาม

"Verification of cleaning effectiveness is monitored by environmental sampling."

แปลว่า
เราต้องทำการทดสอบ อะไรบางอย่าง ในการพิสูจน์ประสิทธิผลของการ monitor ในเรื่องการทำความสะอาด
ซึ่งโดยทั่วไปคือการทำ swap test

ไม่ว่า่การสุ่ม swap test ที่มือ เพื่อ ทวนสอบในประเด็นการล้างมือของพนักงาน
ไม่ว่าการสุ่ม swap test ที่ผิวภาชนะ เครื่องมือ เพื่อทวนสอบประเด็นการล้างทำความสะอาด ไม่ว่า manual หรือ CIP ก็ตาม

หากที่บริษัททำ HACCP อยู่แล้ว
แปลว่า ต้องมีอยู่แล้วครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users