Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หนังสือแต่งตั้ง EMR ด่วนมากค่ะ

• Please log in to reply
21 replies to this topic

#1 nana

nana

Super Member

Posted 21 April 2009 - 09:03 AM

รบกวนด่วนค่ะ เนื่องจากลูกค้ามาตรวจโรงงานเมื่อวาน พบว่าไม่มีหนังสือแต่งตั้ง EMR และพบข้อบกพร่องหลายอย่าง เลยจะมาตรวจใหม่วันพรุ้งนี้ค่ะ วันนี้เลยต้องทำหนังสือแต่งตั้งเร่งด่วนเป็นฉบับภาษาอังกฤษค่ะ ท่านใดมีตัวอย่างรบกวนส่งให้ดูหน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะสำหรับความกรุณา

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 April 2009 - 09:27 AM

ผมไม่มีหรอกครับ เพียงแต่อยากจะแชร์อะไรบางอย่างครับ

การที่มี หรือ ไม่มีหนังสือแต่งตั้ง EMR ผมคิดว่ามันไม่ค่อยเป็นประเด็นอะไรนะครับสำหรับผม เพราะแม้ว่าคุณจะไม่มีหนังสือแต่งตั้งอะไรที่ว่า คุณก็ยังสามารถดำเนินระบบบริหารสิ่งแวดล้อมต่อไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ และประสิทธิผล เว้นแต่ว่าหากไม่มีหนังสือแต่งตั้งนี้แล้ว ก็ไม่มีใครรู้เลยว่า EMR เป็นใครและส่งผลให้ระบบบริหารสิ่งแวดล้อมดำเนินต่อไปไม่ได้ อะไรประมาณนี้

สิ่งที่ผมอยากชี้ให้เห็นก็คือ เราเองในฐานะคนทำงาน รวมไปถึง auditor บางท่านมักจะมองไปที่ output มากๆ แต่ไม่ได้มองถึงผลประโยชน์ที่ได้จากการทำกิจกรรมนั้น (Outcome) ในกรณีนี้ ผมปฏิเสธไม่ได้ว่า output อย่างหนึ่งของการแต่งตั้ง EMR ก็คือใบแต่งตั้ง แต่ผู้ตรวจ (ในที่นี้คือลูกค้า) มักลืมไปว่าจะขอดูทำไม ทั้งๆ ที่ผู้ที่ตอบคำถามของท่านอยู่ตอนนี้ก็คือ EMR และทุกคนในองค์กรของคุณ nana ก็ทราบดีว่าท่านนี้คือ EMR จริงมั้ยครับ

ผมจะยกตัวอย่างอีกหนึ่งตัวอย่างให้คิดตามกันเล่นๆ ครับ

ในกิจกรรมการซ่อมบำรุงขององค์กรแห่งหนึ่ง มีการวางแผนการ Preventive Maintenance, Predictive Maintenance และ Breakdown Maintenance เป็นอย่างดี เมื่อช่างประจำแผนกไปทำการ PM และ PdM ตามรอบ ก็มีการลงบันทึกไว้ทกครั้ง แต่ปรากฎว่า Machine Downtime ยังคงสูงลิ่ว แบบนี้ถือว่ากิจกรรมในระบบบริหารคุณภาพมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลหรือไม่ครับ?

คิดกันเล่นๆ ครับ และขออภัยที่ไม่ได้ให้สิ่งที่คุณ nana ต้องการครับ แหะ แหะ
ลายเซ็น

#3 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 April 2009 - 09:35 AM

QUOTE(nana @ Apr 21 2009, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนด่วนค่ะ เนื่องจากลูกค้ามาตรวจโรงงานเมื่อวาน พบว่าไม่มีหนังสือแต่งตั้ง EMR และพบข้อบกพร่องหลายอย่าง เลยจะมาตรวจใหม่วันพรุ้งนี้ค่ะ วันนี้เลยต้องทำหนังสือแต่งตั้งเร่งด่วนเป็นฉบับภาษาอังกฤษค่ะ ท่านใดมีตัวอย่างรบกวนส่งให้ดูหน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะสำหรับความกรุณา

ลองนำไปปรับใช้ดูนะครับ ของผมใช้เป็น MR (Q+E)
หรือลองหาใน web board เก่าๆดูด้วยครับ เคยเห็นเพื่อนๆ post กันไว้เหมือนกัน

Attached Files

Think first print later...save paper save the world.

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 21 April 2009 - 10:54 AM

QUOTE(DooK @ Apr 21 2009, 09:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่มีหรอกครับ เพียงแต่อยากจะแชร์อะไรบางอย่างครับ

การที่มี หรือ ไม่มีหนังสือแต่งตั้ง EMR ผมคิดว่ามันไม่ค่อยเป็นประเด็นอะไรนะครับสำหรับผม เพราะแม้ว่าคุณจะไม่มีหนังสือแต่งตั้งอะไรที่ว่า คุณก็ยังสามารถดำเนินระบบบริหารสิ่งแวดล้อมต่อไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ และประสิทธิผล เว้นแต่ว่าหากไม่มีหนังสือแต่งตั้งนี้แล้ว ก็ไม่มีใครรู้เลยว่า EMR เป็นใครและส่งผลให้ระบบบริหารสิ่งแวดล้อมดำเนินต่อไปไม่ได้ อะไรประมาณนี้

สิ่งที่ผมอยากชี้ให้เห็นก็คือ เราเองในฐานะคนทำงาน รวมไปถึง auditor บางท่านมักจะมองไปที่ output มากๆ แต่ไม่ได้มองถึงผลประโยชน์ที่ได้จากการทำกิจกรรมนั้น (Outcome) ในกรณีนี้ ผมปฏิเสธไม่ได้ว่า output อย่างหนึ่งของการแต่งตั้ง EMR ก็คือใบแต่งตั้ง แต่ผู้ตรวจ (ในที่นี้คือลูกค้า) มักลืมไปว่าจะขอดูทำไม ทั้งๆ ที่ผู้ที่ตอบคำถามของท่านอยู่ตอนนี้ก็คือ EMR และทุกคนในองค์กรของคุณ nana ก็ทราบดีว่าท่านนี้คือ EMR จริงมั้ยครับ

ผมจะยกตัวอย่างอีกหนึ่งตัวอย่างให้คิดตามกันเล่นๆ ครับ

ในกิจกรรมการซ่อมบำรุงขององค์กรแห่งหนึ่ง มีการวางแผนการ Preventive Maintenance, Predictive Maintenance และ Breakdown Maintenance เป็นอย่างดี เมื่อช่างประจำแผนกไปทำการ PM และ PdM ตามรอบ ก็มีการลงบันทึกไว้ทกครั้ง แต่ปรากฎว่า Machine Downtime ยังคงสูงลิ่ว แบบนี้ถือว่ากิจกรรมในระบบบริหารคุณภาพมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลหรือไม่ครับ?

คิดกันเล่นๆ ครับ และขออภัยที่ไม่ได้ให้สิ่งที่คุณ nana ต้องการครับ แหะ แหะ

อย่างที่คุณ DOOK อธิบายไว้ก็ถูกต้องนะครับ ข้อกำหนด 5.5.2 4.4.1(14001/18001) ก็ไม่ได้กำหนดว่า การแต่งตั้ง จะต้องทำเป็น ประกาศแต่งตั้งกันอย่าง อภิมหาอมตะอลังการนานเทอญ แค่เขียนไว้ที่ไหนสักแห่ง เช่น Quality Env Safety manaul ฯลฯ และสื่อสารให้ทราบโดยทั่วกันก็เพียงพอแล้ว

แต่การประกาศแต่งตั้ง มันได้รับความนิยมกันมาช้านาน ผมก็เลยทำมั่ง อิอิอิ

แชร์ด้วยคนนะครับ แต่มันยังไม่ดีเท่าไหร่นัก ทำตามประสาชาวบ้านทั่วไปเท่านั้นน่ะครับ
"

#5 DooK

DooK

Posted 21 April 2009 - 10:59 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Apr 21 2009, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างที่คุณ DOOK อธิบายไว้ก็ถูกต้องนะครับ ข้อกำหนด 5.5.2 4.4.1(14001/18001) ก็ไม่ได้กำหนดว่า การแต่งตั้ง จะต้องทำเป็น ประกาศแต่งตั้งกันอย่าง อภิมหาอมตะอลังการนานเทอญ แค่เขียนไว้ที่ไหนสักแห่ง เช่น Quality Env Safety manaul ฯลฯ และสื่อสารให้ทราบโดยทั่วกันก็เพียงพอแล้ว

แต่การประกาศแต่งตั้ง มันได้รับความนิยมกันมาช้านาน ผมก็เลยทำมั่ง อิอิอิ

แชร์ด้วยคนนะครับ แต่มันยังไม่ดีเท่าไหร่นัก ทำตามประสาชาวบ้านทั่วไปเท่านั้นน่ะครับ

ไม่ได้ตั้งใจจะกล่าวว่าการทำประกาศแต่งตั้ง เป็นเรื่องไม่ถูกต้องครับ คุณพี่จอมโจรฯ แค่มองต่างมุมครับ อิอิ

บางอย่างเป็นพิมพ์นิยม ก็ว่ากันไปตามนั้น

เอาเป็นว่าเอาความเห็นผมไปเถียงเล่นกับ auditor ก็ได้ครับ แหะ แหะ
ลายเซ็น

#6 nana

nana

Posted 21 April 2009 - 11:20 AM

ขอบพระคุณทุกท่านมากนะค่ะ

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 21 April 2009 - 01:52 PM

ขอแจมด้วย ร่วมด้วยช่วยกันครับ
ผมชอบมากครับ เวลาที่เห็นใครนำเสนออะไรใหม่ๆที่แตกต่างออกไปจากรูปแบบปฏิบัติที่ทำตามกันมาเป็นประ
เภณี
เรื่องของประกาศแต่งตั้งก็อีกอย่างหนึ่งครับ ถ้าเจตนาจะมีประกาศเพื่อแสดง หรือโชว์ผู้ตรวจ Auditor หรือลูกค้า ผมว่า ดูจากอย่างอื่นประกอบก็ได้น่ะ
เช่น Organization Chart และหรือ Job Description หรือไม่ก็สุ่มถามไปเลย ผมยังไม่เคยเห็นเอกสารประกาศแต่งตั้งผู้ใหญ่บ้านที่บ้านเลยครับ
แต่ทุกคนในหมู่บ้านก็รู้ว่าตอนนี้ใครดำรงตำแหน่งทางการเมืองนี้อยู่

แต่ถ้าต้องการให้มีประกาศเพื่อวัตถุประสงค์อื่นๆ เช่น เพื่อเป็นเกียรติต่อ MR หรือเพื่อเป็นการแจ้งให้ทุกคนทราบ ว่าใครเป็นใคร ใครเป็น MR
MR ต้องทำอะไรบ้าง รับผิดชอบและมีอำนาจอย่างไรบ้ง เพื่อจะได้ประสานงานกับหน่วยงานอื่นๆได้อย่างราบรื่น ถ้าอย่างนี้ก็โอครับ

บังเอิญว่า ส่วนใหญ่ Auditor เองหรือลูกค้าเองก็มักจะถามหาเอกสารประกาศแต่งตั้ง เอ่ยชื่อนี้ออกมาอย่างชัดเจน ทำให้เรา หรือส่วนใหญ่ก็ยังคงจัดทำ
เป็นรูปแบบประกาศแต่งตั้ง บางที่ถึงกับบอกว่า ไม่มีไม่ได้ ถือว่าผิด เอาเข้าไปครับ แต่เพื่อความสบายใจและตอบสนองต่อความต้องการและความคาดหวังของลูกค้า
ผมว่าทำไปเถอะครับ ไม่ผิดหรอก จะได้ตอบโจทย์เรื่อง Customer Focus ได้ด้วยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 DooK

DooK

Posted 21 April 2009 - 08:49 PM

มองต่างมุม ช่วยให้เกิดการเรียนรู้ใหม่ๆ ครับคุณนุกูล ขอบคุณนะครับที่ช่วยกันแชร์ไอเดีย
ลายเซ็น

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 22 April 2009 - 09:36 PM

ยินดีมากๆครับคุณ Dook

เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เจอประโยคประทับใจครับ เขาเขียนว่า

ถ้าให้คนสองคนถือเงินแบ้งค์ 1000 มาแลกกัน เขาสองคนก็จะได้แบ้งค์พันกลับไป
แต่ถ้าให้สองคนเดิมนี้ เอาควาคิดความอ่านหรือประสบการณ์มาแลกกัน เขาจะได้ความรู้และประสบการณ์ใหม่ๆของอีกฝ่ายกลับไป
โดยที่ไม่ได้สูญเสียความรู้หรือประสบการณ์เดิมของตัวเองไปเลย...

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 23 April 2009 - 11:47 AM

ขอบคุณด้วยนะคะ ขอเก็บข้อมูล
"

#11 PEPO

PEPO

Posted 19 January 2010 - 04:23 PM

ขอบคุณค่ะ

#12 dechabiogreen

dechabiogreen

Posted 22 March 2011 - 11:20 AM

ขอบคุณค่ะ

#13 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 23 April 2011 - 04:41 PM

Thank you ka
Cascao/ CussocC

#14 meng39

meng39

Posted 07 May 2011 - 03:44 PM

The customer isn't king. It's our employees in king.

#15 khittha_ie

khittha_ie

Posted 10 October 2011 - 02:10 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#16 tamsupa

tamsupa

Posted 15 February 2012 - 06:11 PM

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

#17 yingperth

yingperth

Posted 04 September 2014 - 10:26 AM

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

#18 worawan_nee

worawan_nee

Premium Member

Posted 15 January 2015 - 06:27 PM

#19 Petch_B

Petch_B

Posted 03 October 2015 - 07:45 AM

#20 tuktadc1

tuktadc1

Posted 21 September 2016 - 11:05 AM

ขอบพระคุณมากๆๆ ค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users